19006172

Đóng bảo hiểm 19 năm 07 tháng có được rút 1 lần không

Đóng bảo hiểm 19 năm 07 tháng có được rút 1 lần không

Tôi đã đóng BHXH được 19 năm 07 tháng. Sang tháng 7/2022 tôi sẽ xin nghỉ việc để lãnh trợ cấp thất nghiệp. Nghe nói cũng được đâu đó là 12 tháng thất nghiệp. Vì tôi đóng BHTN hơn 12 năm rồi. Vậy tính giùm tôi xem tôi nhận được bao nhiêu tiền 1 tháng, lương đóng của tôi 1 năm gần đây là 12.000.000 đồng. Và tôi muốn hỏi là 19 năm 7 tháng vẫn lãnh được BHXH 1 lần đúng không vì nghe nhiều người nói không lãnh được mà tôi hoang mang quá. Xin cảm ơn.



Đóng bảo hiểm 19 năm 07 thángTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi, với trường hợp của bạn: Đóng bảo hiểm 19 năm 07 tháng có được rút 1 lần khôngTổng đài tư vấn xin trả lời như sau:

Thứ nhất, đóng BHXH 19 năm 7 tháng có được lãnh BHXH 1 lần không?

Căn cứ tại điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về các trường hợp được hưởng Bảo hiểm xã hội một lần như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Như vậy, theo quy định trên, người lao động sau 01 năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH sẽ được lãnh BHXH 1 lần. Do đó, trong trường hợp này, bác đóng được 19 năm 7 tháng vẫn chưa đủ 20 năm BHXH nên bác vẫn nhận được BHXH 1 lần bình thường sau 01 năm nghỉ việc. Không có việc đóng 19 năm 7 tháng là được làm tròn thành 20 năm để bảo lưu lãnh lương hưu mà vẫn cần đóng đủ BHXH 20 năm (đủ 240 tháng BHXH).

Thứ hai, về mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp của bạn;

Căn cứ tại Khoản 1 Điều 50 Luật việc làm năm 2013 quy định:

Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.”

Theo quy định trên thì mức hưởng thất nghiệp được tính bằng 60% bình quân tiền lương của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Do đó, mức lương 1 năm gần đây của bác là 12.000.000 đồng nên tiền thất nghiệp 1 tháng mà bác nhận được bằng: 12.000.000 đồng * 60% = 7.200.000 đồng/tháng.

Trên đây là toàn bộ quan điểm về vấn đề: Đóng bảo hiểm 19 năm 07 tháng có được rút 1 lần không, nếu bạn có bất cứ quan điểm nào hoặc thắc mắc nào vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được gặp các chuyên viên tư vấn.

luatannam