19006172

Đóng bảo hiểm 19 năm 11 tháng có được rút 1 lần không

Đóng bảo hiểm 19 năm 11 tháng có được rút 1 lần không

Tôi đang làm việc tại Công ty và sau đó thì công ty bắt tôi nghỉ việc vì họ tư vấn với tôi là, khi đã đóng BHXH được 19 năm 11 tháng thì sẽ bị bảo lưu thời gian để hưởng lương hưu và không cho lãnh BHXH nữa. Cho tôi hỏi đúng thế không ạ?



Đóng bảo hiểm 19 năm 11 tháng

Dịch vụ tư vấn Bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi Đóng bảo hiểm 19 năm 11 tháng có được rút 1 lần không của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể cho bạn như sau:

Căn cứ tại điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về các trường hợp được hưởng Bảo hiểm xã hội một lần như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;”

Theo quy định trên, muốn lãnh được BHXH 1 lần thì người lao động cần đáp ứng 02 điều kiện: (1) Đóng BHXH dưới 20 năm (nhỏ hơn 240 tháng) và (2) Nghỉ việc sau 01 năm đồng thời trong 01 năm nghỉ việc không được tiếp tục tham gia BHXH. Như vậy, trong trường hợp này: Bác mới đóng BHXH được 19 năm 11 tháng vẫn chưa đủ 20 năm (240 tháng) nên bác vẫn có quyền được lãnh BHXH 1 lần mà không bị bảo lưu để lãnh lương hưu.

Về vấn đề làm tròn từ 19 năm 11 tháng thành 20 năm là không có. Việc mọi người đồn thổi là do nhần lẫn giữa cách tính BHXH 1 lần và tính lương hưu so với xác định điều kiện hưởng chế độ hưu trí. Cụ thể:

– Để được hưởng lương hưu người lao động cần đóng đủ ít nhất 20 năm BHXH trở lên, tức là tối thiểu phải đóng được 240 tháng, đóng nhỏ hơn cũng không được.

– Để được lãnh BHXH 1 lần thì phải đóng BHXH dưới 20 năm (tức nhỏ hơn 240 tháng), cứ nhỏ hơn 240 tháng BHXH là được lãnh BHXH 1 lần và không có chuyện làm tròn.

– Về cách tính toán chế độ BHXH thì có nguyên tắc làm tròn là: đóng từ 1 tháng – 5 tháng thì làm tròn thành 6 tháng, đóng từ 7 tháng đến 11 tháng làm tròn thành 1 năm.

Như vậy, cứ đóng dưới 20 năm là được lãnh BHXH 1 lần và không có nguyên tắc làm tròn số năm trong xác định điều kiện hưởng.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về thời hạn giải quyết lãnh tiền BHXH 1 lần, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

luatannam