Đóng bảo hiểm từ năm 1999 được hưởng mấy tháng trợ cấp thất nghiệp?

Đóng bảo hiểm từ năm 1999 được hưởng mấy tháng trợ cấp thất nghiệp?

Bố của mình đóng bảo hiểm từ năm 1999 đến nay cũng được gần 20 năm rồi nhưng quyết định nhận trợ cấp thất nghiệp của bố mình lại cho nhận có 10 tháng thôi thì có đúng không ? Nếu không đúng thì mình phải làm như thế nào?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:Đóng bảo hiểm từ năm 1999

Với câu hỏi của bạn về đóng bảo hiểm từ năm 1999 được hưởng mấy tháng trợ cấp thất nghiệp?, Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 (được Quốc hội thông qua vào tháng 6/2006) có hiệu lực từ ngày 1/1/2007 và hiện nay đã được thay thế bằng Luật bảo hiểm xã hội năm 2014. Ngay trong Luật này đã quy định rõ lộ trình thực hiện bảo hiểm thất nghiệp đối với doanh nghiệp có từ 10 lao động trở lên là từ 1/1/2009. Theo đó thì chế độ bảo hiểm thất nghiệp người lao động được giải quyết tối đa tính đến thời điểm này là 10 năm. 

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 50 Luật việc làm 2013 như sau:

Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.”

Theo thông tin bạn cung cấp, bố bạn đóng bảo hiểm từ năm 1999 đến nay. Theo đó, bảo hiểm thất nghiệp mới có từ năm 2009 nên thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp của bố bạn là trên 10 năm nên bố bạn sẽ được hưởng tối đa 10 tháng trợ cấp thất nghiệp. Do đó, việc bố bạn được trả 10 tháng trợ cấp thất nghiệp là có cơ sở.

Đóng bảo hiểm từ năm 1999

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Mặt khác, căn cứ theo quy định tại Điều 48 Bộ Luật lao động 2012 về trợ cấp thôi việc thì khoảng thời gian bố bạn tham gia bảo hiểm trước năm 2009 (từ năm 1999 – 2009) bố bạn sẽ hưởng trợ cấp thôi việc của công ty, mỗi năm được tính bằng 0,5 tháng bình quân tiền lương của 06 tháng liền kề trước khi bố bạn nghỉ việc.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về đóng bảo hiểm từ năm 1999 được hưởng mấy tháng trợ cấp thất nghiệp? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp gồm những giấy tờ gì?

Thời hạn làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button