Đóng BHXH tự nguyện bao nhiêu lâu thì mới được hưởng chế độ ốm đau?

Đóng BHXH tự nguyện bao nhiêu lâu thì mới được hưởng chế độ ốm đau?

Em muốn đóng BHXH tự nguyện thì thủ tục như thế nào ạ? Em phải đóng bao lâu thì mới được hưởng chế độ ốm đau thế ạ?



Tư vấn chế độ ốm đau:Mới được hưởng chế độ ốm đau

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chúng tôi. Tổng đài tư vấn xin trả lời vấn đề đóng BHXH tự nguyện bao nhiêu lâu thì mới được hưởng chế độ ốm đau như sau:

Về thủ tục giam gia BHXH tự nguyện

Căn cứ Điều 24 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

Điều 24. Đăng ký, đăng ký lại, điều chỉnh đóng BHXH tự nguyện; cấp sổ BHXH

1. Thành phần hồ sơ:

1.1. Người tham gia: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

1.2. Đại lý thu/Cơ quan BHXH (đối với trường hợp người tham gia đăng ký trực tiếp tại cơ quan BHXH): Danh sách người tham gia BHXH tự nguyện (Mẫu D05-TS).

2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

Như vậy, để tham gia BHXH tự nguyện bạn cần chuẩn bị 01 bộ hồ sơ bao gồm:

– Tờ khai tham gia BHXH (Mẫu TK1-TS);

– Chứng minh thư nhân dân hoặc căn cước công dân

– Sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú

Bạn nộp hồ sơ trên tại cơ quan BHXH cấp huyện nơi thường trú hoặc tạm trú. Trong thời hạn 07 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định, cơ quan bảo hiểm sẽ cấp sổ BHXH tự nguyện cho bạn.

Về chế độ ốm đau khi đóng BHXH tự nguyện

Căn cứ theo Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định như sau:

“Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội

1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc có các chế độ sau đây:

a) Ốm đau;

b) Thai sản;

c) Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Hưu trí;

đ) Tử tuất.

2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất.

3. Bảo hiểm hưu trí bổ sung do Chính phủ quy định”.

Mới được hưởng chế độ ốm đau

Tư vấn chế độ ốm đau trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, theo quy định khi tham gia BHXH tự nguyện sẽ chỉ có chế độ hưu trí và tử tuất mà không có chế độ ốm đau. Do đó, khi tham gia BHXH tự nguyện dù có đủ điều kiện để hưởng chế độ ốm đau thì bạn cũng không được giải quyết chế độ ốm đau.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ ốm đau?

Nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau có tính vào nghỉ hàng năm?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi