Cán bộ không chuyên trách ở xã có được hưởng chế độ thai sản?

Cán bộ không chuyên trách ở xã có được hưởng chế độ thai sản?

Em hiện là cán bộ không chuyên trách ở Ủy ban xã địa phương từ tháng 9/2015 đến nay. Theo em được biết thì cán bộ bán chuyên trách được hỗ trợ đóng BHXH tại cơ quan vào ngày 1/1/2016 phải không ạ? Nhưng hiện tại em vẫn chưa được đóng không biết vì sao? Và em cũng đang mang thai 8 tháng. Nếu em được đóng BHXH bây giờ thì em phải đóng như thế nào để được hưởng quyền lợi thai sản ạ. Có phải em sẽ đóng từ tháng 1/2016 đến 10/2016 không? Mong tư vấn an nam giải đáp giúp em. Em xin cảm ơn.



Cán bộ không chuyên tráchTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi, với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời như sau:

Căn cứ điểm i khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.”

Như vậy, pháp luật quy định, bắt đầu từ ngày 1/1/2016 cán bộ không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn được tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Tuy nhiên, theo thông tin bạn cung cấp là từ 1/1/2016 đến nay bạn vẫn chưa được đóng bảo hiểm xã hội thì bạn có thể liên hệ lại Ủy ban nhân dân để biết rõ hơn vấn đề này. Khi được tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian tham gia được xác định từ 1/1/2016.

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 30 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về các đối tượng hưởng chế độ thai sản như sau:

“Điều 30. Đối tượng áp dụng chế độ thai sản

Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này.”

Cán bộ không chuyên trách

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Do vậy, đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội là người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn không áp dụng chế độ thai sản. Chính vì vậy, nếu có được tham gia bảo hiểm xã hội từ 1/1/2016 thì bạn cũng không được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Tóm lại:

– Bạn được tham gia bảo hiểm xã hội từ 1/1/2016;

– Bạn không được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp

Khi nào được nghỉ dưỡng sức sau thai sản

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi