19006172

Đóng BHXH từ tháng 9/2004 thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp thế nào?

Đóng BHXH từ tháng 9/2004 thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp thế nào?

Tôi làm việc và đóng BHXH từ tháng 9/2004 và mới nghỉ việc tháng 1/2021. Tính ra tôi đóng bảo hiểm cũng được gần 18 năm vậy tại sao khi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp người ta chỉ cho tôi hưởng có 12 tháng trợ cấp thất nghiệp?



đóng BHXH từ tháng 9/2004Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Với câu hỏi của bạn về đóng BHXH từ tháng 9/2004 thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp thế nào; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ tại Khoản 1 Điều 140 của Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 thì:

“Điều 140. Hiệu lực thi hành

1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2007; riêng đối với bảo hiểm xã hội tự nguyện thì từ ngày 01 tháng 01 năm 2008, đối với bảo hiểm thất nghiệp thì từ ngày 01 tháng 01 năm 2009.”

Bạn cho biết bạn đã làm việc và đóng bảo hiểm từ tháng 9/2004 và mới nghỉ việc tháng 10/2018. Đối chiếu với quy định nêu trên, bảo hiểm thất nghiệp có hiệu lực thi hành từ năm 2009 nên bạn sẽ được hưởng bảo hiểm thất nghiệp với thời gian đóng bảo hiểm từ 1/1/2009 đến tháng 1/2021.

Căn cứ theo khoản 2 Điều 50 Luật việc làm 2013 quy định:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

… 2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng”.

Theo cách tính trên thì nếu người lao động tham gia bảo hiểm từ đủ 1 năm đến 3 năm thì được hưởng 3 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó cứ 1 năm thì sẽ được hưởng thêm 1 tháng trợ cấp thất nghiệp. Nếu đóng trợ cấp thất nghiệp trên 3 năm nhưng thời gian đóng từ năm thứ 4 mà không đủ 1 năm thì được bảo lưu lại theo quy định tại khoản 7 Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP như sau:

“Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trên 36 tháng thì những tháng lẻ chưa giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định”.

đóng BHXH từ tháng 9/2004

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Theo quy định trên thì đối với trường hợp của bạn Đóng BHXH từ tháng 9/2004, bạn được hưởng bảo hiểm thất nghiệp với thời gian đóng bảo hiểm từ 1/1/2009 đến tháng 1/2021 tức là 12 năm 1 tháng.

Như vậy, bạn sẽ được hưởng 12 tháng bảo hiểm thất nghiệp.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Thời hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Nếu còn vướng mắc về vấn đề Đóng BHXH từ tháng 9/2004 thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp thế nào? bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam