Giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế của trẻ đủ 6 tuổi chưa nhập học

Giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế của trẻ đủ 6 tuổi chưa nhập học

Giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế của trẻ đủ 6 tuổi chưa nhập học. Chào tổng đài tư vấn, con tôi có thẻ bảo hiểm y tế của trẻ dưới 6 tuổi. Con tôi sinh tháng 7/2013 thì thẻ sẽ hết hạn vào tháng 7/2019 đúng không ạ? Tôi có phải đi xin cấp thẻ bảo hiểm mới cho con không, mong tổng đài tư vấn giúp. Tôi xin cảm ơn tổng đài rất nhiều.



Thẻ bảo hiểm y tế của trẻ đủ 6 tuổiTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về Giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế của trẻ đủ 6 tuổi chưa nhập học; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

2. Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

a) Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

b) Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.”

Theo đó, đối với trẻ dưới 6 tuổi sinh trước ngày 30 tháng 9 thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Con bạn có thẻ bảo hiểm y tế của trẻ dưới 6 tuổi. Con bạn sinh tháng 7/2013 thì thẻ bảo hiểm y tế của con bạn sẽ hết hạn vào ngày 30/09/2019 chứ không phải vào tháng 7/2019. 

Thẻ bảo hiểm y tế của trẻ đủ 6 tuổi

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Như vậy trong trường hợp này, thẻ bảo hiểm y tế của con bạn sẽ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/09/2019 và bạn sẽ không phải đi xin cấp thẻ mới để tham gia bảo hiểm y tế của con bạn theo đối tượng khác. 

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế của trẻ dưới 6 tuổi. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau:

Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu cho trẻ em dưới 6 tuổi

Thanh toán chi phí khám chữa bệnh cho trẻ dưới 6 tuổi chưa có thẻ BHYT

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi