Thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi được sử dụng đến khi nào?

Thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi được sử dụng đến khi nào?

Mình muốn hỏi: Thẻ BHYT cả trẻ em dưới 6 tuổi được sử dụng đến khi nào? Mình muốn kiểm tra giá trị sử dụng của thẻ thì phải là sao?



Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi: Thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi do nhà nước cấp được dùng tới khi nào; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

2. Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

a) Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

b) Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi”.

Như vậy:

+ Nếu trẻ sinh trước ngày 30 tháng 09: thẻ BHYT sẽ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 09 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi

+Nếu trẻ sinh sau ngày 30 tháng 09: thẻ  BHYT có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.

Thứ hai, cách tra cứu giá trị sử dụng thẻ BHYT

+ Tra cứu qua mạng Internet

Để tra cứu thời hạn có giá trị sử dụng của thẻ BHYT, bạn vui lòng truy cập vào Trang chủ của Bảo hiểm xã hội Việt Nam để tra cứu, bạn vui lòng thực hiện những bước sau:

Bước 1:

Bạn vui lòng truy cập website https://baohiemxahoi.gov.vn/pages/default.aspx.

Bước 2: Bạn chọn mục Tra cứu trực tuyến. Sau đó chọn mục Tra cứu giá trị sử dụng thẻ BHYT.

Bước 3: Bạn nhập đầy đủ thông tin vào các ô trống. Những ô có dấu * là những thông tin bắt buộc cần phải điền đầy đủ.

– Mã thẻ: Nhập mã số ghi trên thẻ BHYT. VD: GD4014220497497

– Họ tên: Nhập họ và tên của bạn. VD: Nguyễn Thị Quỳnh

– Ngày/năm sinh: Nhập ngày, tháng, năm sinh của bạn. VD: 24/06/1980 

Bước 4: Tích chuột vào ô “Tôi không phải là người máy”

Bước 5: Bạn chọn ô Tra cứu.

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

+Tra cứu qua tin nhắn

Theo Công văn 330/CNTT-PM quy định:

Cụ thể, bạn có thể tra cứu thời hạn có giá trị sử dụng của thẻ BHYT như sau:

Soạn tin nhắn với cú pháp sau gửi đến 8179: TC BHYT {mã thẻ bảo hiểm y tế}

Ví dụ:

Soạn tin nhắn với cú pháp sau gửi đến 8179:

TC BHYT GD4010110129425

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi được sử dụng đến khi nào? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Làm thế nào để biết khi nào thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng?

Quyền lợi trẻ em dưới 6 tuổi chưa có thẻ BHYT đi khám, chữa bệnh

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi