Hình thức tham gia BHYT cho người đang sống trong cơ sở bảo trợ xã hội 

Hình thức tham gia BHYT cho người đang sống trong cơ sở bảo trợ xã hội 

Tôi có người nhà đang sống trong cơ sở bảo trợ xã hội nhưng không được Nhà nước cấp BHYT. Tôi muốn người nhà được hưởng chi phí y tế khi ốm đau thì có thể tham gia theo loại hình thức nào? Mức đóng BHYT theo hình thức đó là bao nhiêu? Xin cảm ơn!



Tư vấn bảo hiểm y tế:Cơ sở bảo trợ xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về hình thức tham gia BHYT cho người đang sống trong cơ sở bảo trợ xã hội; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

3. Các đối tượng sau đây được tham gia bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình:

b) Người sinh sống trong cơ sở bảo trợ xã hội trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này mà không được ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế.”

Theo quy định mới tại Nghị định 146/2018/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 12 năm 2018 đối tượng người sinh sống trong cơ sở bảo trợ xã hội mà không được ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế được tham gia bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình.

Như vậy trong trường hợp của bạn, người nhà của bạn đang sống trong cơ sở bảo trợ xã hội nhưng không được Nhà nước cấp BHYT được tham gia BHYT theo hình thức hộ gia đình.

Về mức đóng BHYT hộ gia đình

Mức đóng bảo hiểm y tế theo hộ gia đình được quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Đối với đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng thì không áp dụng giảm trừ mức đóng theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều này”.

Cơ sở bảo trợ xã hội

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó, mức đóng bảo hiểm y tế với người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở. Mức lương cơ sở hiện tại là 1.390.000 đồng (Nghị định 72/2018/NĐ-CP). Do đó, nếu chỉ 01 người tham gia BHYT tự nguyện thì mức đóng là: 750.600 đồng/năm.

Kết luận: 

– Người nhà đang sống trong cơ sở bảo trợ xã hội của bạn được tham gia BHYT theo hình thức hộ gia đình.

– Mức đóng: 750.600 đồng/năm. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết tại: 

Mức hưởng BHYT theo hình thức tự nguyện

Quy định mới về thời điểm có giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi