Chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổi

Chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổi

Chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổi? Con tôi được 2 tháng, khi làm giấy khai sinh tại UBND thị trấn Đức Thọ, Hà Tĩnh được cấp giấy bảo hiểm y tế tại bệnh viện đa khoa huyện Đức Thọ nhưng tôi làm việc tại bệnh viện sản nhi Đà Nẵng. Vậy tôi muốn chuyển BHYT của con tôi về đây có được không?



Chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầuTư vấn Bảo hiểm y tế:

Với trường hợp của bạn về: Chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu; Tổng đài tư vấnxin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ tại Khoản 3 Điều 47  Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu như sau:

“Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý”.

Mặt khác, Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 về đổi thẻ bảo hiểm y tế:

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.”

Như vậy, bạn có thể thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu cho cháu vào vào đầu mỗi quý. Tuy nhiên, trong trường hợp này, để thuận lợi cho việc đi KCB bạn có thể làm thủ tục xin cấp thẻ BHYT cho cháu ở Đà Nẵng, cụ thể:

– Bạn liên hệ với cơ quan BHXH huyện Đức Thọ để được trả thẻ BHYT của cháu và xin giấy xác nhận chưa được cấp thẻ BHYT ở địa phương. Sau đó, đem giấy xác nhận đến Ủy ban phường xã/phường nơi bạn chuyển đến tại Đà Nẵng để được cấp thẻ BHYT mới.

– Hồ sơ: Cha, mẹ người giám hộ xuất trình giấy khai sinh (bản chính hoặc bản sao có chứng thực); Đơn đề nghị đổi lại thẻ BHYT theo mẫu D01-TS có ghi rõ địa chỉ nơi đi; Bản chính hoặc bản sao có chứng thực sổ hộ khẩu của cha mẹ, người giám hộ trẻ (nếu có).

– Nơi tiếp nhận hồ sơ: UBND cấp xã/ phường nơi chuyển đến (Đà Nẵng).

– Thời hạn nộp hồ sơ: không xác định.

Chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Ngoài ra, bạn còn phải chịu lệ phí đổi lại thẻ BHYT và trong thời gian chờ đổi thẻ, con bạn vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu theo quy định năm 2019

Quyền lợi BHYT trong thời gian chờ cấp lại thẻ

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc về: Chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi