Hồ sơ hưởng TCTN khi hợp đồng lao động hết thời hạn

Hồ sơ hưởng TCTN khi hợp đồng lao động hết thời hạn

Xin chào tổng đài tư vấn! Cho em hỏi em làm được 2 năm 8 tháng thì lãnh thất nghiệp được mấy tháng ạ? Em không có quyết định thôi việc vì hợp đồng lao động của em hết hạn. Vậy hồ sơ TCTN khi hợp đồng lao động hết hạn gồm những gì ạ? Em có thời gian bao lâu để nộp hồ sơ và nộp đến đâu ạ? Em cám ơn nhiều!



hồ sơ TCTN khi hợp đồng hết hạn

Dịch vụ tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ theo quy định tại Điều 50 Luật việc làm năm 2013  như sau:

Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng”.

Như vậy, bạn đóng được 2 năm 8 tháng, tương đương với 32 tháng, nên bạn được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp.

Thứ hai, về hồ sơ hưởng TCTN khi hợp đồng lao động hết hạn

Căn cứ theo quy định tại Điều 16 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 16. Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1.Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Quyết định thôi việc;

c) Quyết định sa thải;

d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

3.Sổ bảo hiểm xã hội”

Như vậy, để hưởng trợ cấp thất nghiệp, bạn phải chuẩn bị các giấy tờ sau:

  • Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu 03 ban hành kèm theo Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH
  • Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn
  • Sổ bảo hiểm xã hội

Thứ ba, về thời gian và nơi nộp hồ sơ hưởng TCTN

Khoản 1 Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 17. Nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.”

Như vậy, bạn cần nộp hồ sơ trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động. Hồ sơ của bạn phải đáp ứng được các điều kiện nêu trên. Bạn sẽ nộp hồ sơ cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi bạn muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ đến Tổng đài tư vấn 24/7 về bảo hiểm thất nghiệp: 1900 6172để được trực tiếp tư vấn và giải đáp trực tiếp.

–> Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm thất nghiệp

 

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay