Hồ sơ khám định kỳ cho người lao động mắc bệnh nghề nghiệp

Hồ sơ khám định kỳ cho người lao động mắc bệnh nghề nghiệp

Công ty tôi có 2 người lao động được chẩn đoán là mắc bệnh viêm phế quản mạn tính nghề nghiệp. Vậy luật sư cho tôi hỏi, công ty tôi cần chuẩn bị hồ sơ khám định kỳ cho người lao động trong trường hợp này thế nào và thời gian khám là bao lâu? Tôi cảm ơn!



Hồ sơ khám định kỳTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ khoản 6 Điều 3 Thông tư 15/2016/TT-BYT thì bệnh viêm phế quản mạn tính được xác định là bệnh nghề nghiệp.

Theo đó, người lao động của công ty bạn được chẩn đoán mắc bệnh nghề nghiệp, do đó thuộc trường hợp được khám định kỳ theo quy định tại khoản 1 Điều 11 Thông tư 28/2016/TT-BYT ngày 30 tháng 6 năm 2016 như sau :

“Điều 11: Đối tượng và thời gian khám định kỳ cho người lao động mắc bệnh nghề nghiệp

1. Người lao động đã được chẩn đoán mắc bệnh nghề nghiệp;

2. Thời gian khám định kỳ bệnh nghề nghiệp thực hiện theo quy định tại Phụ lục 6 ban hành kèm theo Thông tư này“.

Về hồ sơ khám định kỳ cho người lao động mắc bệnh nghề nghiệp : 

Theo quy định tại Điều 12 Thông tư 28/2016/TT-BYT, công ty bạn phải chuẩn bị hồ sơ khám định kỳ cho người lao động mắc bệnh nghề nghiệp , hồ sơ gồm có :

1. Giấy giới thiệu của người sử dụng lao động theo quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư này;

2. Hồ sơ bệnh nghề nghiệp.

Lưu ý : Đối với trường hợp người lao động đã thôi việc, nghviệc, nghchế độ thì người lao động tự chuẩn bị hồ sơ bệnh nghề nghiệp.

Hồ sơ khám định kỳ

 Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Về thời gian khám định kỳ :

Tại Phụ lục 6 ban hành theo Thông tư 28/2016/TT-BYT ngày 30 tháng 6 năm 2016 có quy định :

Đối với bệnh viêm phế quản mãn tính thì thời gian khám định kỳ là 6 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết : 

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi