Hồ sơ xin thanh toán lại tiền bảo hiểm y tế gồm những gì?

Hồ sơ xin thanh toán lại tiền bảo hiểm y tế gồm những gì?

Khi khám tại bệnh viện chấn thương chỉnh hình, tôi không có trình được thẻ BHYT nên bệnh viện bắt tôi phải thanh toán chi phí cho bệnh viện. Vậy tôi phải làm gì để được thanh toán lại tiền BHYT? Xin cảm ơn!



thanh toán lại tiềnTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về thủ tục khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế như sau:

Điều 15. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có ảnh; trường hợp thẻ bảo him y tế chưa có ảnh thì phải xuất trình một trong các giấy tờ tùy thân có ảnh do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp hoặc Giấy xác nhận của Công an cấp xã hoặc giy tờ khác có xác nhận của cơ sở giáo dục nơi quản lý học sinh, sinh viên; các giy tờ chứng minh nhân thân hợp pháp khác”.

Bạn cho biết bạn khám bệnh, chữa bệnh mà không xuất trình được thẻ bảo hiểm y tế nên bệnh viện có quyền từ chối không chấp nhận thanh toán chi phí cho bạn. Do đó, theo quy định trên thì bạn có thể yêu cầu bên phía cơ quan bảo hiểm xã hội thanh toán lại chi phí.

Căn cứ Điều 28 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì hồ sơ đề nghị thanh toán lại mà bạn cần chuẩn bị bao gồm:

1. Các giấy tờ là bản chụp (kèm theo bản gốc để đối chiếu) gồm:

a) Thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định này.

b) Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán.

2. Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.

thanh toán lại tiền

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Hồ sơ trên nộp tại cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi bạn cư trú. Trong thời hạn 40 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đề nghị, cơ quan BHXH phải hoàn thành việc giám định bảo hiểm y tế và thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh cho bạn; trường hợp không thanh toán phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do. (căn cứ theo Điều 29 Nghị định 146/2018/NĐ-CP)

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề hồ sơ xin thanh toán lại tiền bảo hiểm y tế. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thanh toán chi phí khám chữa bệnh khi cấp cứu tại bệnh viện trái tuyến

Có được thanh toán lại chi phí khám chữa bệnh khi không mang thẻ bảo hiểm y tế

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button