Hoàn trả lại tiền đóng bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình

Hoàn trả lại tiền đóng bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình

Hoàn trả lại tiền đóng bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình. Tôi vừa có thẻ bảo hiểm y tế của hộ gia đình và thẻ bảo hiểm y tế của doanh nghiệp thì tôi có được hoàn trả lại số tiền đã đóng không? Nếu có thì làm hồ sơ như thế nào? Mong anh, chị hướng dẫn giúp cho tôi.



Hoàn trả lại tiền đóng bảo hiểm y tếTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn về Hoàn trả lại tiền đóng bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 20 Quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:

“1. Người đang tham gia BHYT theo đối tượng tại Khoản 4, Khoản 5 Điều 17 được hoàn trả tiền đóng BHYT trong các trường hợp sau:

1.1. Tham gia BHYT theo nhóm đối tượng tại Khoản 1, 2 và Khoản 3 Điều 17;

1.2. Được ngân sách nhà nước điều chỉnh tăng hỗ trợ mức đóng BHYT;

1.3. Bị chết trước khi thẻ BHYT có giá trị sử dụng.”

Theo đó, bạn đang tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình mà chuyển sang đối tượng tham gia BHYT tại doanh nghiệp thì sẽ được hoàn trả tiền đóng BHYT theo hình thức hộ gia đình cho thời gian tham gia BHYT nhưng chưa được hưởng.

Để được hoàn trả lại tiền đóng bạn phải làm hồ sơ theo Điều 26 Quyết định 595/QĐ-BHXH, thành phần hồ sơ bao gồm:

– Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHYT (Mẫu TK1-TS);

– Thẻ BHYT tham gia theo hộ gia đình còn giá trị sử dụng;

Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

Số tiền BHYT được hoàn trả sẽ được tính theo khoản 2 Điều 20 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

“2. Số tiền hoàn trả

Số tiền hoàn trả tính theo mức đóng BHYT và thời gian còn lại thẻ BHYT có giá trị sử dụng. Thời gian còn lại thẻ có giá trị sử dụng được tính từ thời điểm sau đây đến hết thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT:

Hoàn trả lại tiền đóng bảo hiểm y tế

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

2.1. Từ thời điểm sử dụng của thẻ BHYT được cấp theo nhóm mới đối với đối tượng tại Điểm 1.1 Khoản 1 Điều này;

2.2. Từ thời điểm quyết định của cơ quan có thẩm quyền có hiệu lực đối với đối tượng tại Điểm 1.2 Khoản 1 Điều này;

2.3. Từ thời điểm thẻ có giá trị sử dụng đối với đối tượng tại Điểm 1.3 Khoản 1 Điều này.”

Như vậy, số tiền bạn được hoàn trả sẽ tính từ thời điểm sử dụng của thẻ BHYT theo doanh nghiệp được cấp đến hết thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT theo hộ gia đình.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Quy định về thủ tục để được hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế

Mức hưởng bảo hiểm y tế của người thuộc nhiều đối tượng tham gia

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về Hoàn trả lại tiền đóng bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button