19006172

Hoàn trả tiền bảo hiểm y tế tự nguyện cho thời gian đóng trùng

Hoàn trả tiền bảo hiểm y tế tự nguyện cho thời gian đóng trùng

Hoàn trả tiền bảo hiểm y tế tự nguyện cho thời gian đóng trùng? Tôi mua bảo hiểm y tế tự nguyện có thời hạn từ 01/01/2020 – 31/12/2020. Đến ngày 01/10/2020, tôi bắt đầu đi làm và công ty tôi yêu cầu mua bảo hiểm y tế cùng công ty. Vậy thẻ bảo hiểm y tế của tôi còn thời hạn thì sẽ xử lý như thế nào? Khi đóng trùng bảo hiểm y tế, tôi có được hoàn trả tiền tương ứng với thời gian đóng trùng không?



Hoàn trả tiền bảo hiểm y tế tự nguyện

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Với trường hợp của bạn về hoàn trả tiền bảo hiểm y tế tự nguyện; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 20 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau: 

“Điều 20. Hoàn trả tiền đóng BHYT

1. Người đang tham gia BHYT theo đối tượng tại Khoản 4, 5 Điều 17 được hoàn trả tiền đóng BHYT trong các trường hợp sau:

1.1. Người tham gia được cấp thẻ BHYT theo nhóm đối tượng mới, nay báo giảm giá trị sử dụng thẻ đã cấp trước đó (có thứ tự đóng xếp sau đối tượng mới theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT);

1.2. Được ngân sách nhà nước điều chỉnh tăng hỗ trợ mức đóng BHYT;

1.3. Bị chết trước khi thẻ BHYT có giá trị sử dụng.”

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; bạn đã tham gia BHYT hộ gia đình nhưng sau đó bạn đi làm và tham gia BHYT theo đối tượng doanh nghiệp thì bạn sẽ được hoàn trả tiền BHYT theo đối tượng hộ gia đình cho những chưa hưởng quyền lợi.

Về thủ tuc hoàn trả tiền BHYT theo hộ gia đình

Hồ sơ hoàn trả: Trước đây được căn cứ theo quy định tại Điều 26 Quyết định 595/QĐ- BHXH, tuy nhiên Quyết định 505/QĐ-BHXH năm 2020 đã bãi bỏ về hồ sơ hoàn trả tiền đóng trùng BHYT.

Vì vậy, căn cứ theo Phiếu giao nhận hồ sơ 606/… về hoàn trả tiền đã đóng (Đối với người tham gia BHXH tự nguyện, người tham gia BHYT theo hộ gia đình và người được ngân sách nhà nước hỗ trợ một phần mức đóng BHYT) hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau:

“1. Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người)

2 Sổ BHXH đối với người tham gia BHXH tự nguyện, người có thời gian đóng BHXH, BHTN trùng nhau nộp tất cả các sổ BHXH.

3 Văn bản chứng thực hoặc bản kèm theo bản chính Giấy chứng tử đối với trường hợp chết.

4 CMND/Thẻ căn cước/Hộ chiếu/Giấy khai sinh/Sổ hộ khẩu/Giấy tờ khác (bản photo, đối với trường hợp hoàn thiện thông tin cấp mã số BHXH).”

Như vậy, bạn cần chuẩn bị một bộ hồ sơ bao gồm những giấy tờ sau để yêu cầu cơ quan BHXH hoàn trả tiền đóng BHYT tự nguyện hộ gia đình:

– Tờ khai theo mẫu TK1-TS;

– Thẻ BHYT;

– Chứng minh thư nhân dân

Hoàn trả tiền bảo hiểm y tế tự nguyện

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Nơi nộp hồ sơ: Cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT.

Thời hạn giải quyết hồ sơ: Theo Khoản 3 Điều 28 Quyết định 595/QĐ-BHXH, thời hạn giải quyết không quá 05 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Hoàn trả tiền bảo hiểm y tế tự nguyện cho thời gian đóng trùng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Hoàn tiền BHYT cho đối tượng đã chết nhưng thẻ chưa có giá trị sử dụng

Hồ sơ hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về hoàn trả tiền bảo hiểm y tế tự nguyện; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét