Hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế khi tham gia BHYT theo đối tượng khác

Hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế khi tham gia BHYT theo đối tượng khác

Hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế khi tham gia BHYT theo đối tượng khác. Xin chào các cô chú ạ! Con có một thắc mắc muốn nhờ cô chú giải đáp ạ! Vào cuối tháng 10 vừa qua mẹ con đã đăng kí mua bảo hiểm tại phường cho 4 người trong đó có con. Nhưng trường ĐH con đang theo học lại bắt buộc mua ở trường, liệu con có thể đến phường để xin rút lại tiền nộp bảo hiểm để con mang lên trường nộp được không ạ? Nếu được thì con cần chuẩn bị những giấy tờ gì ạ?



Hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế khiTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế khi tham gia BHYT theo đối tượng khác; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 4; Khoản 1 và Khoản 2 Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

3. Học sinh, sinh viên”.

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo him y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này”.

 

Bên cạnh đó, Điểm 1.1 Khoản 1 Điều 20 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

“Điều 20. Hoàn trả tiền đóng BHYT

1. Người đang tham gia BHYT theo đối tượng tại Khoản 4, 5 Điều 17 được hoàn trả tiền đóng BHYT trong các trường hợp sau:

1.1. Người tham gia được cấp thẻ BHYT theo nhóm đối tượng mới, nay báo giảm giá trị sử dụng thẻ đã cấp trước đó (có thứ tự đóng xếp sau đối tượng mới theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT).”

Theo đó, bạn đang tham gia bảo hiểm y tế tại phường mà chuyển sang đối tượng tham gia BHYT tại trường Đại học thì sẽ được hoàn trả tiền đóng BHYT cho thời gian đóng trùng.

Hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế khi

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Để được hoàn trả lại tiền đóng bảo hiểm y tế bạn phải làm hồ sơ theo Điều 26 Quyết định 595/QĐ-BHXH, thành phần hồ sơ bao gồm:

– Tờ khai tham gia và điều chỉnh thông tin người tham gia BHYT (Mẫu TK1-TS);

– Thẻ BHYT tham gia theo hộ gia đình còn giá trị sử dụng;

Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

Như vậy, với câu hỏi của bạn thì bạn được hoàn trả tiền bảo hiểm y tế số tiền đóng trùng và để được hoàn trả lại tiền đóng bạn phải làm hồ sơ theo quy định tại Điều 26 Quyết định 595/QĐ-BHXH như trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Hồ sơ hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế

Hoàn trả tiền đóng bảo hiểm xã hội bị trùng theo quyết định 595/QĐ-BHXH

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button