Hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi làm việc ở công ty từ tháng 9 năm 2006

Hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi làm việc ở công ty từ tháng 9 năm 2006

Tôi làm từ tháng 9 năm 2006 đến hiện tại. Giờ tôi muốn xin nghỉ việc. Nếu tôi nghỉ việc thì hưởng trợ cấp của công ty, BHXH, BHTN ra sao? 



Từ tháng 9 năm 2006

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề hưởng trợ cấp thôi việc từ công ty:

Bạn có thể tham khảo bài viết: Được hưởng trợ cấp thôi việc như thế nào khi nghỉ việc ở công ty

Thứ hai, về vấn đề hưởng Bảo hiểm thất nghiệp:

Nếu bạn đáp ứng đủ các điều kiện hưởng BHTN tại Điều 49 Luật việc làm số 38/2013/QH13 thì bạn sẽ được hưởng TCTN như sau: 

Căn cứ Điều 50 Luật việc làm 2013 quy định:

”Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.”

Như vậy 

Đối với bảo hiểm thất nghiệp, khi bạn đáp ứng điều kiện hưởng bạn được hưởng BHTN theo từng tháng. Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đi làm từ tháng 9 năm 2006. Tuy nhiên, chế độ bảo hiểm thất nghiệp có từ năm 2009. Tính đến nay, bạn đóng được hơn 10 năm BHTN, vì vậy bạn được hưởng 10 tháng TCTN. Mỗi tháng bạn hưởng 60% mức bình quân tiền lương của 6 tháng trước khi nghỉ việc.

Từ tháng 9 năm 2006

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 1900.6172

Thứ ba, về vấn đề hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

Nếu bạn đáp ứng điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP thì bạn được hưởng chế độ BHXH một lần như sau: 

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đóng BHXH từ tháng 9/2006 đến hết tháng 2/2019. Căn cứ Khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, bạn được hưởng 21,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH. Bạn có thể tham khảo bài viết: Cách tính bình quân tiền lương tháng để hưởng trợ cấp một lần

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định hiện hành

Quy định hiện hành về điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi