Hưởng chế độ thai sản khi đóng BHXH ngắt quãng đối với lao động nữ

Hưởng chế độ thai sản khi đóng BHXH ngắt quãng đối với lao động nữ

Chào anh chị! Em có câu hỏi mong được bên anh chị tư vấn giúp ạ. Trước đây em có đi làm và đóng BHXH từ tháng 6-2017 đến tháng 2-2018 thì em nghỉ. Đến tháng 4-2018 em đi làm ở công ty khác và đóng tiếp bảo hiểm từ tháng 4-2018 đến tháng 9-2018. Hiện tại em đang mang thai và dự kiến sinh vào đầu tháng 10-2018. Như vậy em có được hưởng bảo hiểm chế độ thai sản vì đóng BHXH ngắt quãng không ạ? Em xin chân thành cảm ơn!



BHXH ngắt quãngTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp: Hưởng chế độ thai sản khi đóng BHXH ngắt quãng đối với lao động nữ của bạn; chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm b, Khoản 1 và Khoản 2, Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 :

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Như vậy, lao động nữ sinh con muốn hưởng chế độ thai sản thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con. Theo đó,12 tháng trước khi sinh con được quy định tại khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này. 

Theo đó:

Khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con được xác định như sau:

– Trường hợp tháng sinh con có đóng bảo hiểm xã hội thì tháng sinh được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con;

– Trường hợp tháng sinh con không đóng bảo hiểm xã hội thì tháng sinh không được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì trong trường hợp của bạn bạn dự sinh vào tháng 10/2018 và bạn có quá trình đóng bảo hiểm từ tháng 6/2017 đến tháng 2/2018 và từ tháng 4/2018 đến tháng 9/2018. Như vậy, 12 tháng trước sinh của bạn sẽ được tính từ tháng 10/2017 đến tháng 9/2018. Và trong vòng 12 tháng trước sinh đó bạn đã đóng được 11 tháng bảo hiểm. Do đó, bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, vấn đề đóng BHXH ngắt quãng hoàn toàn không ảnh hưởng đến bạn nhận chế độ thai sản khi bạn đủ điều kiện đó là đóng đủ 06 tháng bảo hiểm trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh. 

BHXH ngắt quãng

Tư vấn Chế độ thai sản trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Kết luận: Bạn đủ điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Trên đây là toàn bộ bài viết tư vấn về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp

Cách tính tiền công, tiền lương một ngày để làm căn cứ tính hưởng chế độ thai sản

Trong quá trình giải quyết vấn đề: Hưởng chế độ thai sản khi đóng BHXH ngắt quãng đối với lao động nữ nếu thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi