19006172

Hướng dẫn cách điền mẫu D01-TS khi chậm báo tăng lao động

Hướng dẫn cách điền mẫu D01-TS khi chậm báo tăng lao động

Công ty tôi có ký HĐLĐ với 1 lao động tháng 5/2020. Anh này làm hết tháng 5/2020 nhưng đến tháng 6/2020 nhân sự mới báo tăng lao động thì trong thủ tục báo tăng hồ sơ gồm những giấy tờ gì? Hướng dẫn tôi cách điền mẫu D01-TS với ạ? Và thời hạn báo tăng lao động muộn nhất là bao lâu ạ?



mẫu D01-TS khi chậm báo tăng lao động

Luật sư tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, thủ tục báo tăng lao động trong trường hợp báo chậm 01 tháng

Về hồ sơ căn cứ Điều 23 Quyết định 595/QĐ-BHXH và Phiếu giao nhận hồ sơ 600/…/SO thì công ty bạn cần chuẩn bị 01 bộ hồ sơ gồm những giấy tờ sau:

– Người tham gia:

+) Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người)

+) Bản sao CMTND/CCCD

+) Giấy tờ chứng minh được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn (Mục I Phụ lục 3 – QĐ 595) (nếu có)

+) Giấy xác nhận thời gian đóng BHTN chưa hưởng (mẫu C15-TS) (trường hợp đã hưởng trợ cấp BHXH 1 lần trước ngày 01/01/2016 còn quá trình đóng BHTN chưa hưởng)

– Đơn vị:

+) Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN (mẫu D02-TS)

+) Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS) trong trường hợp chậm báo tăng lao động.

Về địa điểm nộp căn cứ theo Khoản 3 Điều 7 Quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:

“3. Đóng theo địa bàn

3.1. Đơn vị đóng trụ sở chính ở địa bàn tỉnh nào thì đăng ký tham gia đóng BHXH tại địa bàn tỉnh đó theo phân cấp của BHXH tỉnh.

3.2. Chi nhánh của doanh nghiệp hoạt động tại địa bàn nào thì đóng BHXH tại địa bàn đó.”

Như vậy, công ty bạn có thể nộp hồ sơ tới cơ quan BHXH nơi đơn vị đóng trụ sở hoặc có chi nhánh. Đối với chi nhánh có thể lựa chọn đóng ở nơi mở chi nhánh hoặc nơi có trụ sở chính.

Thứ hai, hướng dẫn cách điền mẫu D01-TS khi chậm báo tăng lao động.

Căn cứ theo Phụ lục ban hành kèm theo Quyết định 505/QĐ-BHXH, bạn thực hiện lập bảng kê thông tin D01-TS như sau:

* Chỉ tiêu hàng ngang:

– Chỉ tiêu (1): ghi nội dung lập bảng kê. Trong trường hợp này là hồ sơ làm căn cứ truy thu BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN.

– Chỉ tiêu (2): ghi bảng kê nộp kèm theo. Trường hợp công ty bạn cần chuẩn bị danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN (Mẫu D02-TS) và tờ khai tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS)].

* Chỉ tiêu theo cột:

– Cột 1: ghi số thứ tự.

– Cột 2: ghi họ tên người tham gia điều chỉnh.

– Cột 3: ghi mã số BHXH của người tham gia điều chỉnh.

– Cột 4: ghi tên, loại văn bản. Trường hợp này là HĐLĐ

– Cột 5: ghi số hiệu văn bản.

– Cột 6: ghi ngày ký HĐLĐ.

– Cột 7: ghi ngày hợp đồng có hiệu lực.

– Cột 8: ghi cơ quan ban hành văn bản. Ở trường hợp này ghi tên công ty bạn.

– Cột 9: ghi nội dung trích yếu văn bản (V/v tuyển dụng)

– Cột 10: ghi một số thông tin được trích lược nêu trong giấy tờ để cơ quan BHXH có căn cứ thẩm định. Đối với công ty bạn là trường hợp truy thu: ghi một số nội dung trong văn bản làm căn cứ truy thu.

Thứ ba, thời hạn công ty phải nộp hồ sơ báo tăng lao động mới

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 99 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 99. Giải quyết đăng ký tham gia và cấp sổ bảo hiểm xã hội

1. Việc giải quyết đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội lần đầu như sau:

a) Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày giao kết hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc tuyển dụng, người sử dụng lao động nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 Điều 97 của Luật này cho cơ quan bảo hiểm xã hội;”

Theo đó, trong thời hạn 30 ngày từ ngày giao kết hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải nộp hồ sơ đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội. Nếu công ty bạn báo tăng muộn và đóng bảo hiểm chậm quá thời hạn theo quy định từ 30 ngày trở lên thì phải đóng số tiền lãi tính trên số tiền bảo hiểm chưa đóng.

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

-> Địa điểm nộp hồ sơ báo tăng lao động ở thành phố Hồ Chí Minh?