Hướng dẫn cách điền mẫu nghỉ dưỡng sức sau sinh

Hướng dẫn cách điền mẫu nghỉ dưỡng sức sau sinh

Em vừa xin công ty cho nghỉ dưỡng sức sau khi sinh, em sinh thường và xin công ty cho nghỉ 7 ngày nhưng công ty không đồng ý vậy công ty có sai không? Khi nào thì em sẽ phải nộp hồ sơ để yêu cầu giải quyết dưỡng sức sau sinh? Hướng dẫn giúp em cách điền mẫu nghỉ dưỡng sức sau sinh được không?



Mẫu nghỉ dưỡng sức sau sinh

Tổng đài tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, thời gian nghỉ dưỡng sức sau sinh

Căn cứ theo quy định tại Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 41. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

a) Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

b) Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

c) Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.”

Như vậy,  lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản thì trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì thời gian nghỉ dưỡng sức từ 05 ngày đến 10 ngày và số ngày nghỉ sẽ do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định. Do đó, đối với trường hợp của bạn sinh thường thì bạn sẽ được công ty cho nghỉ tối đa 05 ngày nên việc bạn xin nghỉ 7 ngày để nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe mà công ty không giải quyết cho bạn là đúng quy định.

Thứ hai, thời hạn nộp hồ sơ để yêu cầu giải quyết dưỡng sức sau sinh

Căn cứ theo quy định tại Điều 103 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 103. Giải quyết hưởng trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau, thai sản

1. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày người lao động đủ điều kiện hưởng trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau, thai sản, người sử dụng lao động lập danh sách và nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, khi bạn đủ điều kiện hưởng chế độ dưỡng sức thì trong 10 ngày công ty bạn sẽ lập hồ sơ và nộp cho cơ quan bảo hiểm.

Thứ ba, hướng dẫn cách điền mẫu nghỉ dưỡng sức sau sinh

Căn cứ Điểm 2.4 Khoản 2 Điều 4 Quyết định 166/ QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 4. Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả

2.4. Trường hợp hưởng DSPHSK sau ốm đau, thai sản, TNLĐ, BNN: Hồ sơ theo quy định tại khoản 3 Điều 100, khoản 5 Điều 101 Luật BHXH; khoản 1 Điều 60 Luật ATVSLĐ là Danh sách 01B-HSB do đơn vị SDLĐ lập”.

Như vậy, theo quy định trên, khi người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ dưỡng sức thì người sử dụng lao động lập danh sách 01B-HSB để giải quyết chế độ này và người lao động không cần nộp thêm giấy tờ nào khác.

Với chế độ dưỡng sức sau sinh cho người lao động, bạn điền vào phần II của Mục C trong mẫu 01B-HSB như sau:

Cột A: Ghi số thứ tự

Cột B: Ghi Họ và Tên của người lao động trong đơn vị đề nghị giải quyết trợ cấp BHXH.

Cột 1: Ghi mã số BHXH của người lao động trong đơn vị đề nghị giải quyết trợ cấp BHXH.

Cột 2: Ghi ngày/tháng/năm đầu tiên người lao động thực tế nghỉ việc hưởng chế độ theo quy định.

Cột 3: Ghi ngày/tháng/năm cuối cùng người lao động thực tế nghỉ hưởng chế độ theo quy định.

Cột 4: Ghi tổng số ngày thực tế người lao động nghỉ việc trong kỳ đề nghị giải quyết.

Cột C: Ghi số tài khoản, tên ngân hàng, chi nhánh nơi người lao động mở tài khoản; trường hợp người lao động không có tài khoản cá nhân thì bỏ trống. 

Cột D:  Ghi chỉ tiêu xác định điều kiện, mức hưởng (Chỉ kê khai đối với đơn vị thực hiện giao dịch điện tử không gửi kèm theo chứng từ giấy): Ghi ngày, tháng, năm trở lại làm việc sau thai sản.

Cột E: bỏ trống không ghi.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề hướng dẫn cách điền mẫu nghỉ dưỡng sức sau sinh

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

->Nghỉ dưỡng sức sau sinh có được nhận tiền lương tháng đó không?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay