Hưởng thai sản trường hợp dừng đóng bảo hiểm 1 tháng trước sinh

Hưởng thai sản trường hợp dừng đóng bảo hiểm 1 tháng trước sinh

Chào luật sư! Em có thắc mắc muốn hỏi về chế độ hưởng thai sản. Em bắt đầu đóng bảo hiểm từ tháng 9/2018, đến tháng 4/2019 em dừng đóng bảo hiểm. Em dừng đóng bảo hiểm 1 tháng trước sinh thì có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Hay phải đóng bảo hiểm đến tháng đẻ mới được hưởng chế độ thai sản? Mong luật sư giải đáp giúp em thắc mắc này ạ!



dừng đóng bảo hiểm 1 tháng

Tư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về chế độ thai sản khi dừng đóng bảo hiểm 1 tháng trước sinh; chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 và 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Đồng thời, Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.”

dừng đóng bảo hiểm 1 tháng

Tư vấn Chế độ thai sản trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Như vậy, điều kiện để hưởng thai sản là trong vòng 12 tháng trước sinh bạn phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên. Theo thông tin bạn cung cấp, bạn bắt đầu đóng bảo hiểm từ tháng 9/2018 đến tháng 4/2019. Bạn dừng đóng bảo hiểm trước 1 tháng sinh. Chúng tôi hiểu là bạn dự sinh vào tháng 5/2019 và bạn dừng đóng BHXH từ tháng 4/2019. 12 tháng trước sinh của bạn được xác định từ 5/2018 đến tháng 4/2019. Trong 12 tháng này bạn đóng được 7 tháng BHXH.

Bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con ngay cả khi bạn không đóng BHXH đến tháng mà bạn sinh.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Cách xác định 12 tháng trước sinh cho người lao động ở công ty

Cách xác định 12 tháng trước sinh để hưởng chế độ thai sản

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi