Khám ở đâu được hưởng bảo hiểm y tế với mức đúng tuyến?

Khám ở đâu được hưởng bảo hiểm y tế với mức đúng tuyến?

hưởng bảo hiểm y tế với mức đúng tuyến. Cho tôi hỏi, tôi là người tham gia bảo hiểm y tế theo đối tượng mua tự nguyện và có nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu ở bệnh viện đa khoa tuyến huyện ở tỉnh Thái Bình. Vậy trường hợp này, khi tôi đi khám ở đâu sẽ được hưởng bảo hiểm y tế với mức đúng tuyến?



Hưởng bảo hiểm y tế với mức đúng tuyến

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn về: Đi khám ở đâu để được hưởng bảo hiểm y tế với mức đúng tuyến, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Người tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện là đối tượng tham gia bảo hiểm y tế được quy định tại khoản 5 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014  .

“Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.”

Căn cứ Khoản 1 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định mức bảo hiểm y tế với người tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện là như sau:

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.”

 Như vậy, nếu bạn đi khám tại bệnh viện nơi đăng ký ban đầu trên thẻ bảo hiểm y tế – ở bệnh viện đa khoa tuyến huyện ở tỉnh Thái Bình thì bạn sẽ được hưởng đúng với mức 80% chi phí khám chữa bệnh.

Ngoài ra, theo quy định tại điểm c khoản 3 và 4 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định

“3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.”

“4. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, người tham gia bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh có mức hưởng theo quy định tại khoản 1 Điều này..”

Hưởng bảo hiểm y tế với mức đúng tuyến

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy

Để được hưởng bảo hiểm y tế với mức đúng tuyến, bạn cần đến một trong các cơ sở khám, chữa bệnh sau:

+) Trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện trong tỉnh Thái Bình (tỉnh bạn đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu);

+) Bệnh viện tuyến huyện trên toàn quốc.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Khám chữa bệnh vượt tuyến có được chi trả bảo hiểm y tế?

Chuyển tuyến theo yêu cầu của gia đình và mức quyền lợi về BHYT

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về khám ở đâu được hưởng bảo hiểm y tế với mức đúng tuyến bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi