Không có thẻ sinh viên có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Không có thẻ sinh viên 

Tôi muốn nhờ anh chị giải đáp về vấn đề sau: Con tôi đang đi học, có thẻ bảo hiểm y tế. Khi khám chữa bệnh, tôi có đăng ký cho cháu khám theo bảo hiểm nhưng bệnh viện yêu cầu phải có thẻ học sinh. Tuy nhiên cháu không có thẻ sinh viên. Bệnh viện đã làm thủ tục cho con tôi là khám tự nguyện. Vậy khi ra viện làm thủ tục thanh toán, tôi trình thẻ BHYT và giấy xác nhận của nhà trường con tôi là học sinh của trường thì con tôi có được hưởng BHYT không?



Không có thẻ sinh viênTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp không có thẻ sinh viên. Chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ vào điều 8 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC

Điều 8. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người tham gia BHYT khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ BHYT có ảnh; trường hợp thẻ BHYT chưa có ảnh thì phải xuất trình một loại giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó.”

Theo đó, căn cứ Điều 7 Quyết định 1399/2014/QĐ-BHXH:

Điều 7. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1.Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh BHYT thực hiện theo quy định tại Điều 8 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC.

– Trường hợp thẻ BHYT chưa có ảnh thì sử dụng một trong các loại giấy tờ sau: Giấy Chứng minh nhân dân, Hộ chiếu, Thẻ Đảng viên, Thẻ Công an nhân dân, Thẻ quân nhân, Thẻ đoàn viên công đoàn, Thẻ học sinh, Thẻ sinh viên, Thẻ cựu chiến binh, Giấy phép lái xe hoặc một loại giấy tờ có ảnh hợp lệ khác”.

Như vậy, trường hợp không có thẻ sinh viên thì con bạn có thể thay thế bằng chứng minh nhân dân, hộ chiếu, giấy phép lái xe hoặc một loại giấy tờ có ảnh hợp lệ khác.

Theo thông tin bạn cung cấp thì khi làm thủ tục khám bệnh, chữa bệnh, con bạn chỉ xuất trình được thẻ bảo hiểm y tế, không có các giấy tờ có ảnh chứng minh nhân thân. Do đó, con bạn thuộc trường hợp khám bệnh, chữa bệnh không đúng thủ tục khi khám chữa bệnh có thẻ bảo hiểm y tế. Vì vậy, con bạn vẫn phải thanh toán toàn bộ chi phí khám chữa bệnh tại bệnh viện. 

Tuy nhiên, căn cứ Điều 14 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC về thanh toán trực tiếp chi phí khám bệnh, chữa bệnh:

Điều 14. Thanh toán trực tiếp chi phí khám bệnh, chữa bệnh

Các trường hợp thanh toán trực tiếp chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 sửa đổi, bổ sung của Luật BHYT bao gồm:

1. Khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYT.

2. Khám bệnh, chữa bệnh không đúng thủ tục khám bệnh, chữa bệnh BHYT theo quy định tại Điều 8 Thông tư này”.

Không có thẻ sinh viên

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, con bạn vẫn được thanh toán lại chi phí điều trị trong phạm vi quyền lợi bảo hiểm y tế được hưởng.

Theo Điều 15 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC, cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

+) Giấy đề nghị thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh BHYT lập theo mẫu do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành.

+) Các thủ tục, giấy tờ theo quy định tại Điều 8 Thông tư này.

+) Giấy ra viện.

+) Bản chính các chứng từ hợp lệ (hóa đơn mua thuốc, hóa đơn thu viện phí và các chứng từ có liên quan).

Kết luận:

Bạn cần phải gửi hồ sơ lên cơ quan bảo hiểm thanh toán lại chi phí khám chữa bệnh. Hiện tại, con bạn không có thẻ sinh viên thì căn cứ Điều 8 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC, con bạn cần xin nhà trường giấy xác nhận về việc là sinh viên đang học ở trường và giấy xác nhận đó phải có ảnh. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thủ tục thanh toán lại bảo hiểm y tế

Thời hạn thanh toán lại tiền bảo hiểm y tế

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi