Không được nhận tiền tuất hàng tháng có được nhận tuất một lần không?

Không được nhận tiền tuất hàng tháng có được nhận tuất một lần không?

Công ty tôi có 2 người lao động mới mất 1 người mới đóng được 2 năm BHXH; 1 người thì đóng được 17 năm rồi nhưng lại không có người thân nào đủ điều kiện được nhận tiền tuất hàng tháng. Nếu vậy thì gia đình của 2 người này chỉ được nhận tiền làm tang thôi ạ?



Được nhận tiền tuất

Tư vấn chế độ tử tuất:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chúng tôi. Tổng đài tư vấn xin trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 66 và Điều 69  Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 66. Trợ cấp mai táng

1. Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng:

a) Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này đang đóng bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà đã có thời gian đóng từ đủ 12 tháng trở lên;”

“Điều 69. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất một lần

Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần:

1. Người lao động chết không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 67 của Luật này;

2. Người lao động chết thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 67 nhưng không có thân nhân hưởng tiền tuất hằng tháng quy định tại khoản 2 Điều 67 của Luật này.”

Theo thông tin bạn cung cấp, người thứ nhất đóng được 2 năm BHXH. Người lo mai táng cho người này được nhận tiền trợ cấp mai táng. Vì thời gian đóng của người này chưa đủ 15 năm nên thân nhân không được hưởng tuất hàng tháng. Nhưng thân nhân của người này vẫn được nhận trợ cấp tuất một lần.

Được nhận tiền tuất

Tư vấn chế độ tử tuất trực tuyến 24/7: 1900 6172

Người thứ hai đóng BHXH được 17 năm, đủ điều kiện nhận tuất hàng tháng nhưng lại không có thân nhân đủ điều kiện. Khi đó thân nhân của người này sẽ được nhận tiền tuất hàng tháng. Ngoài ra, người lo mai táng cũng được nhận tiền trợ cấp mai táng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Những người có quyền được hưởng trợ cấp tuất một lần?

Đóng bảo hiểm xã hội 22 năm thân nhân có thể nhận tiền tuất một lần?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay