Không lấy tiền BHXH một lần thì có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm không?

Không lấy tiền BHXH một lần thì có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm không?

Xin hỏi nếu tôi không muốn lấy luôn tiền BHXH một lần thì tôi có được bảo lưu lại thời gian đóng không? Thời hạn được bảo lưu là bao lâu? Khi cần thì tôi phải nộp hồ sơ như thế nào?



 Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần:Tiền BHXH một lần

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về tiền BHXH một lần; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 61 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014  như sau:

“Điều 61. Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội

Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 và Điều 55 của Luật này hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 60 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội”.

Như vậy, khi người lao động chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần thì thời gian tham gia đóng bảo hiểm xã hội trước đó sẽ được bảo lưu. Pháp luật hiện hành không có quy định về thời hạn bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

Về hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Căn cứ theo Điều 20 Quyết định 636/QĐ-BHXH bạn cần chuẩn bị:

1. Sổ BHXH.

2. Đơn theo mẫu số 14-HSB (bản chính).

3. Trường hợp bạn ra nước ngoài để định cư có thêm một trong các giấy tờ sau:

3.1. Giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam;

3.2. Bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng của một trong các giấy tờ sau đây:

3.2.1. Hộ chiếu do nước ngoài cấp;

Tiền BHXH một lần

3.2.2. Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp có xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài;

3.2.3. Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

4. Trích sao hồ sơ bệnh án thể hiện đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Khi nộp hồ sơ tại cơ quan BHXH nơi cư trú, bạn cần xuất trình thêm chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Hồ sơ hưởng BHXH 1 lần khi sang nước ngoài định cư gồm những giấy tờ gì?

Bị suy giảm 83% khả năng lao động có nộp hồ sơ hưởng BHXH 1 lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi