Lao động nước ngoài có được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp hay không?

Lao động người nước ngoài có được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp hay không?

Tổng đài tư vấn cho mình hỏi lao động người nước ngoài có được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp hay không? Nếu có thì điều kiện để hưởng như thế nào? Xin cảm ơn!



Lao động người nước ngoàiTư vấn chế độ bệnh nghề nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau: 

Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 8. Chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

1. Điều kiện hưởng

b) Điều kiện hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật an toàn, vệ sinh lao động”.

Dẫn chiếu quy định tại Điều 46 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 như sau:

“Điều 46. Điều kiện hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp

1. Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Bị bệnh nghề nghiệp thuộc Danh mục bệnh nghề nghiệp do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành theo quy định tại khoản 1 Điều 37 của Luật này;

b) Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị bệnh quy định tại điểm a khoản này.

2. Người lao động khi đã nghỉ hưu hoặc không còn làm việc trong các nghề, công việc có nguy cơ bị bệnh nghề nghiệp thuộc Danh mục bệnh nghề nghiệp do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành theo quy định tại khoản 1 Điều 37 của Luật này mà phát hiện bị bệnh nghề nghiệp trong thời gian quy định thì được giám định để xem xét, giải quyết chế độ theo quy định của Chính phủ”.

Lao động người nước ngoài

 Tư vấn chế độ bệnh nghề nghiệp trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó, người lao động nước ngoài sẽ được nhận chế độ bệnh nghề nghiệp khi đáp ứng các điều kiện sau:

– Có tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

– Bị bệnh nghề nghiệp thuộc Danh mục bệnh nghề nghiệp do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành theo Thông tư 15/2016/TT-BYT;

– Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị bệnh thuộc Thông tư 15/2016/TT-BYT nêu trên.

Kết luận:

Tóm lại, người lao động người nước ngoài vẫn sẽ được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp nếu đáp ứng được các điều kiện như đã trình bày ở trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác tại: 

Đối tượng tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Đã nghỉ việc thì có được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp. 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi