Lương làm thêm giờ, tiền thưởng thì có được dùng để tính BHXH không?

Lương làm thêm giờ, tiền thưởng thì có được dùng để tính BHXH không?

Trước hết tôi muốn gửi lời chào đến quý đơn vị, và rất mong quý đơn vị có thể giúp tôi giải thích một số vấn đề liên quan đến BHXH được không ạ? Bảo hiểm xã hội tính cho người lao động bao gồm lương và các khoản phụ cấp theo quy định. Tôi muốn hỏi là các khoản lương nhận được do làm thêm giờ, thưởng hàng tháng thì có được dùng để tính BHXH không? Tôi xin cảm ơn và mong nhận được phản hồi sớm ạ.



tiền thưởngTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về vấn đề lương làm thêm giờ, tiền thưởng thì có được dùng để tính BHXH không; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ điểm 2.2 khoản 2 Điều 6 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định:

“2.2. Từ ngày 01/01/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là mức lương, phụ cấp lương theo quy định tại Điểm 2.1 Khoản này và các khoản bổ sung khác theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH.”

Bên cạnh đó, tại Điều 21 Nghị định 05/2015/NĐ-CP về tiền lương có quy định như sau:

“Tiền lương theo Khoản 1 và Khoản 2 Điều 90 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

1. Tiền lương ghi trong hợp đồng lao động do người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động để thực hiện công việc nhất định, bao gồm:

a) Mức lương theo công việc hoặc chức danh là mức lương trong thang lương, bảng lương do người sử dụng lao động xây dựng theo quy định tại Điều 93 của Bộ luật Lao động. Mức lương đối với công việc giản đơn nhất trong điều kiện lao động và thời giờ làm việc bình thường (không bao gồm khoản tiền trả thêm khi người lao động làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm) không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;”

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định về các khoản tiền lương đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc như sau:

tiền thưởng

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

“Điều 30. Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định được quy định như sau:

3. Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ luật lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo khoản 11 Điều 4 của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động.”

Như vậy, tiền thưởng của người lao động và tiền lương làm thêm giờ làm việc không làm căn cứ để tính đóng bảo hiểm xã hội.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: lương làm thêm giờ, tiền thưởng thì có được dùng để tính BHXH không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Phụ cấp thưởng theo năng suất lao động có phải đóng bảo hiểm xã hội

Các khoản phụ cấp không phải đóng bảo hiểm xã hội năm 2018

Nếu còn vướng mắc về lương làm thêm giờ, tiền thưởng thì có được dùng để tính BHXH không. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi