Mức đóng bảo hiểm y tế cho người nước ngoài tại Việt Nam

Mức đóng bảo hiểm y tế cho người nước ngoài tại Việt Nam

Cho tôi hỏi người nước ngoài tại Việt Nam có phải đóng bảo hiểm y tế không? Nếu có thì mức đóng như thế nào vậy? Tôi cám ơn!



người nước ngoài tại Việt Nam

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề người nước ngoài có phải đóng bảo hiểm y tế hay không:

Căn cứ Khoản 2 Điều 1 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 1. Phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng

2. Luật này áp dụng đối với tổ chức, cá nhân trong nước và tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam có liên quan đến bảo hiểm y tế”

Đồng thời căn cứ Điều 1 và Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng

1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người quản lý doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp ngoài công lập và người quản lý điều hành hợp tác xã hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức”

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo him y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Như vậy, người nước ngoài nếu thuộc một trong hai đối tượng sau thì được tham gia BHYT:

Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người quản lý doanh nghiệp

+ Người nước ngoài có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú.

Thứ hai, về mức đóng của người nước ngoài:

Căn cứ Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì mức đóng của người nước ngoài tại Việt Nam là:

Nếu người nước ngoài tại Việt Nam tham gia theo đối tượng do người lao động và người sử dụng lao động đóng: mức đóng là 4,5% tiền lương tháng của người lao động

người nước ngoài tại Việt Nam

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

– Nếu người nước ngoài tại Việt Nam tham gia theo nhóm hộ gia đình thì mức đóng được xác định như sau:

+ Người thứ nhất là 4,5% mức lương cơ sở (tương đương 750 600 đồng)

+ Người thứ hai đóng bằng 70% mức đóng của người thứ nhất (tương đương 525 420 đồng)

+ Người thứ ba đóng bằng 60% mức đóng của người thứ nhất (tương đương 450 360 đồng)

+ Người thứ tư đóng bằng 50% mức đóng của người thứ nhất ( tương đương 375 300 đồng)

+ Người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất (tương đương 300 240)

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Bảo hiểm y tế cho người nước ngoài tạm trú tại Việt Nam

Bảo hiểm y tế cho người nước ngoài tạm trú tại Việt Nam

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi