Mức đóng bảo hiểm y tế hộ gia đình theo pháp luật hiện hành

Mức đóng bảo hiểm y tế hộ gia đình theo pháp luật hiện hành

Mức đóng bảo hiểm y tế hộ gia đình theo pháp luật hiện hành. Cho em hỏi vấn đề sau! Gia đình em có 4 người, bố mẹ em đã có thẻ do cơ quan phát cho. Đến tháng 6 em ra trường nên thẻ BHYT trường phát cũng không dùng được tiếp nữa. Tháng 7 có em và bà ngoại muốn mua hộ gia đình thì được tính phí như thế nào ạ? Em cảm ơn!



Tư vấn bảo hiểm y tế:Bảo hiểm y tế hộ gia đình theo pháp luật

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn về mức đóng bảo hiểm y tế hộ gia đình theo pháp luật hiện hành, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 và Khoản 2 Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Mặt khác, tại điểm e Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì::

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Việc giảm trừ mức đóng bảo hiểm y tế theo quy định tại điểm này được thực hiện khi các thành viên tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình cùng tham gia trong năm tài chính.”

Theo quy định trên thì toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú sẽ phải tham gia BHYT hộ gia đình, trừ những đối tượng đã có thẻ BHYT. Bố mẹ em đã có thẻ BHYT do cơ quan phát cho, tháng 6 bạn ra trường nên thẻ BHYT trường phát không dùng được nữa. Do đó, bạn và bà ngoại của bạn có thể tham gia BHYT tự nguyện hộ gia đình.Bảo hiểm y tế hộ gia đình theo pháp luật

Tư vấn Bảo hiểm y tế trực tuyến 1900 6172

Mức phí khi tham gia cho 2 người được xác định cụ thể như sau:

Người thứ nhất: 4.5% mức lương cơ sở (Lương cơ sở theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP là 1.490.000 đồng) : 4,5% x 1.490.000 đồng x 12 tháng = 804.600 đồng.

Người thứ hai: 70% của người thứ nhất tương đương 563.220 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề mức đóng bảo hiểm y tế hộ gia đình theo pháp luật hiện hành. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Thủ tục mua bảo hiểm y tế

Mức hưởng bảo hiểm y tế hộ gia đình là bao nhiêu?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay