Mức hỗ trợ tiền đóng BHYT cho sinh viên đại học năm 2019

Mức hỗ trợ tiền đóng BHYT cho sinh viên đại học năm 2019

Tổng đài cho em tư vấn về: Mức hỗ trợ tiền đóng BHYT cho sinh viên đại học năm 2019. Đến tháng 9/ 2019 em vào đại học rồi thì có được hỗ trợ tiền đóng BHYT như khi còn đang học phổ thông không ạ? Thẻ BHYT trên trường đại học được sử dụng từ khi nào vậy ạ? Em cảm ơn nhiều ạ!



Sinh viên đại học năm 2019Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấnVề mức hỗ trợ tiền đóng BHYT cho sinh viên đại học năm 2019; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức hỗ trợ tiền đóng BHYT cho sinh viên đại học năm 2019

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 và Điểm c Khoản 1 Điều 8 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

3. Học sinh, sinh viên.”

“Điều 8. Mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước

1. Từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước cho một số đối tượng như sau:

c) Hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng bảo hiểm y tế đối với đối tượng quy định tại khoản 3 và 4 Điều 4 Nghị định này.”

Như vậy, theo quy định nêu trên khi bạn là sinh viên đang học tại các trường đại học thì bạn vẫn tham gia BHYT theo đối tượng được ngân sách hỗ trợ mức đóng. Mức hỗ trợ cũng như khi bạn là học sinh phổ thông và được hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng bảo hiểm y tế.

Thứ hai, về thời điểm thẻ BHYT sinh viên có giá trị sử dụng

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

7. Đối với đối tượng quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định này:

b) Thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho học sinh, sinh viên của cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp, trong đó:

Sinh viên đại học năm 2019

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

– Đối với học sinh, sinh viên năm thứ nhất của khóa học: Thẻ có giá trị sử dụng từ ngày nhập học, trừ trường hợp thẻ của học sinh lớp 12 đang còn giá trị sử dụng;

– Đối với học sinh, sinh viên năm cuối của khóa học: Thẻ có giá trị sử dụng đến ngày cuối của tháng kết thúc khóa học.”

Theo quy định, bạn là sinh viên năm thứ nhất của khóa học thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ ngày nhập học; trừ trường hợp thẻ học sinh lớp 12 của bạn đang còn giá trị sử dụng;

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Thủ tục và phí khi làm lại thẻ bảo hiểm y tế cho sinh viên

Quyền lợi của học sinh, sinh viên khi tham gia bảo hiểm y tế

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi