19006172

Mức hưởng BHYT đối với người hưởng chế độ thanh niên xung phong

Mức hưởng BHYT đối với người hưởng chế độ thanh niên xung phong

Mức hưởng BHYT đối với người hưởng chế độ thanh niên xung phong. Ba tôi được hưởng chế độ thanh niên xung phong theo Nghị quyết số 112 năm 2017 của chính phủ thì nay có thẻ BHYT hưởng 80% thì có đúng với quy định hiện hành hay không? Tôi cám ơn nhiều!



BHYT đối với người hưởng chế độ thanh niênTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về mức hưởng BHYT đối với người hưởng chế độ thanh niên xung phong; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 5 Điều 3 và Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

5. Người tham gia kháng chiến và bảo vệ Tổ quốc, gồm:

d) Thanh niên xung phong đã được hưởng trợ cấp theo Quyết định số 170/2008/QĐ-TTg ngày 18 tháng 12 năm 2008 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ bảo hiểm y tế và trợ cấp mai táng phí đối với thanh niên xung phong thời kỳ kháng chiến chống Pháp, Quyết định số 40/2011/QĐ-TTg ngày 27 tháng 7 năm 2011 của Thủ tướng Chính phủ quy định về chế độ đối với thanh niên xung phong đã hoàn thành nhiệm vụ trong kháng chiến và Nghị định số 112/2017/NĐ-CP ngày 06 tháng 10 năm 2017 của Chính phủ quy định về chế độ, chính sách đối với thanh niên xung phong cơ sở ở miền Nam tham gia kháng chiến giai đoạn 1965 – 1975;”

“Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

g) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác;”

BHYT đối với người hưởng chế độ thanh niên

Hỗ trợ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy

Theo quy định mới của Nghị định 146/2018/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ ngày 01/12/2018 thì đối tượng thanh niên xung phong Nghị định số 112/2017/NĐ-CP của Chính phủ quy định về chế độ, chính sách đối với thanh niên xung phong cơ sở ở miền Nam tham gia kháng chiến giai đoạn 1965 – 1975. Và mức hưởng BHYT với trường hợp này là 80% chi phí thay vì 100% so với trước đây.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; bố của bạn là thanh niên xung phong được cấp thẻ BHYT miễn phí. Từ thời điểm 01/12/2018 thẻ BHYT của ba bạn được hưởng 80%. Vì vậy, thông tin mà bạn biết là đúng.

Trên đây là bài viết về vấn đề BHYT đối với người hưởng chế độ thanh niên. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau đây:

Người có công với cách mạng được miễn phí tiền khám chữa bệnh không?

Hồ sơ xin cấp thẻ BHYT đối với người có công với cách mạng

Nếu còn vướng mắc về BHYT đối với người hưởng chế độ thanh niên; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Trả lời

luatannam