Mức hưởng chế độ khi sinh con đối với lao động nữ đóng BHXH như thế nào?

Mức hưởng chế độ khi sinh con đối với lao động nữ đóng BHXH như thế nào?

Xin tư vấn giúp tôi: Trường hợp của tôi là có vợ sinh con nhập viện từ ngày 1/9 đến 4/9/2018 xuất viện. Con sinh ngày 2/9/2018. Mức lương đóng bảo hiểm là 3.840.000 đồng như vậy tôi được hưởng chế độ khi sinh con như thế nào? Cảm ơn!



Mức hưởng chế độ khi sinh con

Tư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi, với câu hỏi về mức hưởng chế độ khi sinh con đối với lao động nữ đóng BHXH, Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Về thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản

Căn cứ Điều 34  Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ khi sinh con như sau:

1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng“.

Như vậy trường hợp vợ bạn sinh, vợ bạn sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản 6 tháng.

Về mức hưởng chế độ thai sản:

Căn cứ Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về mức hưởng chế độ thai sản như sau:

“1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

c) Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày”.

Như vậy:

Trường hợp của bạn có vợ sinh ngày 2.9.2018. Mức lương đóng bảo hiểm là 3.840.000 đồng vậy mức hưởng chế độ khi sinh con của vợ bạn là 3.840.000 * 6= 23.040.000 đồng

Mức hưởng chế độ khi sinh con

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Về trợ cấp một lần khi sinh con:

Căn cứ Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi:

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con“.

Đối với trường hợp vợ bạn sinh con, vợ bạn sẽ được hưởng trợ cấp một lần tương ứng với 2 tháng tiền lương sở theo quy định của pháp luật. Lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng theo khoản 2 Điều 3 Nghị định 72/2018/NĐ-CP; do đó vợ bạn sẽ được nhận 2.780.000 đồng.

Kết luận

Trường hợp vợ bạn sinh con thì mức hưởng của vợ bạn như sau: 23.040.000 + 2.780.000 = 25.820.000 đồng

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp

Thời gian được nghỉ dưỡng sức sau sinh đối với lao động nữ

Mọi vấn đề còn vướng mắc về mức hưởng chế độ khi sinh con; xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi