Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014? Tôi ký hợp đồng với công ty Hàn Quốc tại Việt Nam vào tháng 4/2015. Bảo hiểm được tính bắt đầu từ tháng 5/2015. Đến đầu tháng 4/2016 hợp đồng sẽ hết hạn và nghỉ việc. Hiện tôi đang mang thai, dự kiến ngày sinh là 20/6/2016. Vì lý do sức khỏe, tôi dự định sẽ nghỉ vào tháng 3/2016. Nếu tôi nghỉ vào tháng 3/2016 thì tôi có được lãnh tiền thai sản không? Chân thành cảm ơn Tổng đài.



hưởng chế độ thai sản theo luậtTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi, với trường hợp hưởng chế độ thai sản theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 Tổng đài tư vấn xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản đó là:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Và để xác định 12 tháng trước khi sinh con thì căn cứ khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH thì 12 tháng trước khi sinh con được xác định như sau:

“1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này“.

hưởng chế độ thai sản theo luật

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó:

Trường hợp sinh con vào tháng không đóng bảo hiểm xã hội thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh.

Trong trường hợp của bạn thì bạn dự kiến sinh vào ngày 20/6/2016 nhưng bạn nghỉ việc từ tháng 4/2016 nên 12 tháng trước khi sinh sẽ được tính từ tháng 6/2015 đến tháng 5/2016. Trong khoảng thời gian này bạn đã đóng 10 tháng đóng bảo hiểm xã hội nên bạn hoàn toàn đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi đã thôi việc mới nhất

Điều kiện hưởng chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau sinh

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề còn vướng mắc về hưởng chế độ thai sản theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi