Mức hưởng trợ cấp một lần trường hợp vợ sinh đôi theo quy định 2019

Mức hưởng trợ cấp một lần trường hợp vợ sinh đôi theo quy định 2019

Vợ tôi chuẩn bị sinh (đã 8 tháng) vào tháng 04/2019 tới đây và sinh đôi. Vì vợ tôi ở nhà trước đó ( không tham gia BHXH hơn 1,5 năm). Trước đó có tham gia BHXH tại công ty từ 10/2016 đến 12/2017. Vậy quý luật sư có thể tư vấn cho tôi mức hưởng trợ cấp một lần trường hợp vợ sinh đôi? Và mức hưởng được bao nhiêu không ạ? Rất mong sự giải đáp của quý luật sư.



 Tư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con“.

Tại điểm a khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH:

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

2. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau:

a) Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con“.

Đồng thời căn cứ Khoản 2 Điều 3 Nghị định số 72/2018/NĐ-CP quy định như sau:

 

“2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2018, mức lương cơ sở là 1.390.000 đồng/tháng.

Tư vấn Chế độ thai sản trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Theo thông tin bạn cung cấp, thời gian trước sinh vợ bạn đã ở nhà hơn 1 năm và không đóng BHXH. Đến tháng 4/2019 này vợ bạn sinh đôi. Do vậy, nếu bạn đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi vợ bạn sinh thì bạn còn nhận được trợ cấp một lần khi vợ sinh bằng 02 lần lương cơ sở. Đối chiếu quy định trên, mức hưởng trợ cấp một lần khi vợ sinh đôi của bạn là: 2 x 2 x 1.390.000 = 5.560.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Mức hưởng trợ cấp một lần đối với lao động nam nghỉ thai sản

Chế độ thai sản cho lao động nam khi vợ không tham gia BHXH

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi