19006172

Thủ tục đổi thẻ BHYT khi bị sai thông tin thì cần những giấy tờ gì?

Thủ tục đổi thẻ BHYT khi bị sai thông tin thì cần những giấy tờ gì?

Con em năm nay vào năm học mới mua BHYT ở trường và được trường phát thẻ theo mã GD nhưng em đưa con đi khám thì họ bảo thẻ không đúng vì đối tượng học sinh không được tham gia mã GD, như vậy thì con em phải tham gia mã nào ạ? Thủ tục đổi thẻ BHYT khi bị sai thông tin thì cần những giấy tờ gì?



đổi thẻ BHYT khi bị sai thông tin

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế qua tổng đài 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, đối tượng học sinh thì phải tham gia bảo hiểm y tế theo mã nào?

Căn cứ Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế:

“4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

a) Người thuộc hộ gia đình cận nghèo;

b) Học sinh, sinh viên.

5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.

Căn cứ tại Điều 2 Quyết định 1351/QĐ-BHXH như sau:

“1. Hai ký tự đầu (ô thứ nhất): được ký hiệu bằng chữ (theo bảng chữ cái latinh), là mã đối tượng tham gia BHYT. Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau thì mã đối tượng ghi trên thẻ BHYT là mã đối tượng đóng BHYT được xác định đầu tiên theo quy định tại Khoản 7, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung Luật BHYT.

– HS: Học sinh đang theo học tại các cơ sở giáo dục và đào tạo thuộc hệ thống giáo dục quốc dân;”

Như vậy, con bạn khi đi học ở trường tiểu học sẽ thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo đối tượng học sinh. Việc nhà trường phát thẻ bảo hiểm y tế theo mã GD là bị sai thông tin. Căn cứ theo quy định tại Quyết định 1351/QĐ-BHXH, học sinh sẽ tham gia bảo hiểm y tế có mã thẻ là HS. Do đó, con bạn cần phải làm thủ tục sửa lại thông tin ghi trên thẻ bảo hiểm y tế.

Thứ hai, thủ tục đổi thẻ BHYT khi bị sai thông tin thì cần những giấy tờ gì?

Căn cứ tại điểm c Khoản 1 Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về các trường hợp đổi thẻ bảo hiểm y tế như sau:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

Căn cứ theo quy định tại Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH và Phiếu giao nhận hồ sơ 610 quy định về hồ sơ cấp, đổi lại thẻ bảo hiểm y tế quy định như sau:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế

4. Cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Như vậy, theo quy định này, dẫn chiếu đến trường hợp của bạn thẻ bảo hiểm y tế của con bạn bị sai thông tin để làm thủ tục cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

+) Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS).

+) Thẻ bảo hiểm y tế bị sai thông tin đã cấp.

Và cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi đã cấp thẻ bảo hiểm y tế cho con bạn có trách nhiệm nhận hồ sơ và cấp lại thẻ BHYT cho bạn. Bên cạnh đó, bạn cũng có thể nộp hồ sơ trực tiếp tại nhà trường để nhà nước sửa lại thông tin trên thẻ cho con của bạn.

Trên đây là ý kiến tư vấn về vấn đề thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế khi bị sai thông tin thì cần những giấy tờ gì?

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Quyền lợi bảo hiểm y tế cho người lao động

Quyền lợi bảo hiểm y tế khi thuộc nhiều đối tượng tham gia

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét