-->

Mức tiền trượt giá năm 2019 khi tính chế độ cho người tham gia BHXH tự nguyện

Mức tiền trượt giá năm 2019 khi tính chế độ cho người tham gia BHXH tự nguyện

Bà nhà tôi đóng BHXH tự nguyện từ khi loại hình này mới ra đời đến nay. Nhà tôi không may bệnh nặng qua đời đợt giữa tháng 1/2019. Xin hỏi khi tính tiền tuất thì thân nhân có được tính thêm mức tiền trượt giá hay không? Và mức tiền trượt giá là bao nhiêu vậy ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn!



Mức tiền trượt giáTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Tổng đài tư vấn. Về vấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 1; Điều 3 và Điều 4 Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 1. Đối tượng áp dụng

2. Đối tượng điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP là người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện hưởng lương hưu, trợ cấp một lần khi nghỉ hưu, bảo hiểm xã hội một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần trong thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2019 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019″.

“Điều 3. Điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội

1. Thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội đối với đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư này được điều chỉnh theo công thức sau:

Thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện sau điều chỉnh của từng năm

=

Tổng thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội của từng năm

x

Mức điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng

Trong đó, mức điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng được thực hiện theo Bảng 2 dưới đây:

Bảng 2:

Năm

2008

2009

2010

2011

2012

2013

Mức điều chỉnh

1,86

1,74

1,59

1,34

1,23

1,15

Năm

2014

2015

2016

2017

2018

2019

Mức điều chỉnh

1,11

1,10

1,07

1,04

1,00

1,00

“Điều 4. Điều khoản thi hành

1. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15 tháng 02 năm 2019; các quy định tại Thông tư này áp dụng kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2019″.

Mức tiền trượt giá

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, từ ngày 15/02/2019 Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH điều chỉnh tiền lương và thu nhập tháng đã đóng BHXH sẽ chính thức có hiệu lực. Và các quy định tại Thông tư này sẽ được áp dụng kể từ ngày 01/01/2019. Theo đó, người tham gia BHXH tự nguyện bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần trong thời gian từ ngày 01/01/2019 đến ngày 31/12/2019 sẽ được nhân thêm mức điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng BHXH của năm tương ứng theo bảng dưới đây:

Năm

2008

2009

2010

2011

2012

2013

Mức điều chỉnh

1,86

1,74

1,59

1,34

1,23

1,15

Năm

2014

2015

2016

2017

2018

2019

Mức điều chỉnh

1,11

1,10

1,07

1,04

1,00

1,00

Kết luận:

Vợ của bạn tham gia BHXH tự nguyện từ năm 2008. Tháng 1/2019 vợ bạn qua đời thì thân nhân khi nhận trợ cấp tuất một lần sẽ được tính thêm mức tiền trượt giá theo quy định nêu trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Trị số trượt giá dùng để tính bảo hiểm xã hội một lần theo quy định

Cách tính trợ cấp trượt giá khi tính trợ cấp BHXH 1 lần như thế nào?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi