Cách tính mức hưởng BHXH một lần đã bao gồm hệ số trượt giá hay chưa?

Cách tính mức hưởng BHXH một lần đã bao gồm hệ số trượt giá hay chưa?

Tôi tham gia BHXH được 6 năm, cơ quan BHXH tính cho tôi là 2 năm (tròn 24 tháng) trước 2014 là năm 2012 và 2013 thì được 3 tháng tiền lương, còn 4 năm sau 2014 (năm 2014, 2015, 2016 và 2017) bằng 8 tháng tiền lương. Cách tính như vậy đã kèm theo hệ số trượt giá chưa vậy tổng đài?



Hệ số trượt giáTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn về vấn đề cách tính mức hưởng BHXH một lần đã bao gồm hệ số trượt giá hay chưa? Chúng tôi xin giải đáp như sau:

Về mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn tham gia BHXH được 6 năm, từ năm 2012 đến năm 2017. Do đó, thời gian tham gia bảo hiểm xã hội của bạn được xác định như sau:

– Giai đoạn trước năm 2014: bạn tham gia bảo hiểm xã hội từ năm 2012 đến năm 2013, như vậy bạn tham gia được 2 năm và mức hưởng ở giai đoạn này là 2 x 1.5 = 3 tháng mức bình quân tiền lương đóng BHXH.

– Giai đoạn từ năm 2014 trở đi: Bạn tham gia bảo hiểm xã hội từ năm 2014 đến năm 2017, tức là tham gia được 4 năm và mức hưởng ở giai đoạn này là 4 x 2 = 8 tháng mức bình quân tiền lương đóng BHXH.

Tổng mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của bạn bằng: 2 x 1.5 + 4 x 2 = 11 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Vì vậy:

Cơ quan BHXH tính cho bạn là 2 năm trước 2014 là năm 2012 và 2013 thì được 3 tháng tiền lương, còn 4 năm sau 2014 (năm 2014, 2015, 2016 và 2017) bằng 8 tháng tiền lương là chính xác. Tuy nhiên, việc xác định cơ quan bảo hiểm xã hội đã tính hệ số trượt giá cho bạn hay chưa không phụ thuộc vào số tháng tiền lương bạn được hưởng mà cần căn cứ vào mức bình quân tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của bạn.

Về mức bình quân tiền lương bao gồm hệ số trượt giá được tính như sau:

Căn cứ khoản 2 Điều 62 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội:

“Điều 62. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần

2. Người lao động có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian”.

Theo đó:

Mức bình quân tiền lương tháng để tính bảo hiểm xã hội một lần là bình quân tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Mặt khác, bạn có thời gian đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2012, căn cứ theo quy định tại Thông tư 32/2017/TT-BLĐTBXH mức điều chỉnh tiền lương, tiền công đã đóng bảo hiểm xã hội của năm 2012 là 1,19; năm 2013 là 1,11; năm 2014 là 1,07; năm 2015 là 1,06; năm 2016 là 1,04; năm 2017 là 1,00.

Hệ số trượt giá

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Khi tính mức lương bình quân tiền lương đóng BHXH cho bạn thì cơ quan BHXH sẽ nhân cả hệ số trượt giá theo quy định tại Thông tư 32/2017/TT-BLĐTBXH để điều chỉnh tiền lương, tiền công đã đóng bảo hiểm xã hội theo từng năm. Và để biết chính xác cơ quan BHXH có tính hệ số trượt giá cho bạn hay không, bạn cần căn cứ vào phần tính mức bình quân tiền lương trong quyết định hưởng BHXH 1 lần của bạn để xác định.

Trên đây là bài viết tư vấn về vấn đề cách tính mức hưởng BHXH một lần đã bao gồm hệ số trượt giá hay chưa? Ngoài ra bạn có thể tham khảo những bài viết sau:

Hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần mới nhất

Khi nào được nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần?

Thời gian giải quyết bảo hiểm xã hội một lần

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi