Cách tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi có tháng lẻ

Cách tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi có tháng lẻ

Cách tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi có tháng lẻ? Tôi làm việc ở một siêu thị, tham gia bảo hiểm xã hội được 5 năm 2 tháng từ tháng 11/2010 thì 2 tháng lẻ này tôi có được tính để hưởng bảo hiểm xã hội một lần không? 



khi có tháng lẻTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi, với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Và theo khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về cách tính tháng lẻ:

“4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.”

Như vậy:

Trong trường hợp này 02 tháng lẻ của bạn trước ngày 01/01/2014 sẽ được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ 2014 trở đi và được làm tròn thành 06 tháng đóng bảo hiểm xã hội. Mức hưởng BHXH một lần của bạn được tính như sau:

khi có tháng lẻ

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

– Trước năm 2014, bạn có 3 năm tham gia bảo hiểm (năm 2011, 2012, 2013), mỗi năm tương ứng với 1,5 tháng lương.

– Từ năm 2014, bạn có 2 năm tham gia bảo hiểm, mỗi năm tương ứng với 02 tháng lương.

– 02 tháng lẻ sẽ được thêm hưởng là 01 tháng lương

Mức hưởng BHXH một lần với thời gian 5 năm 2 tháng = 1,5 x 3 năm + 2 x 2 năm + 1 năm = 9,5 tháng mức bình quân tiền lương.

Để tìm hiểu cách tính mức bình quân tiền lương, bạn có thể đọc bài viết: Cách tính bình quân tiền lương tháng để hưởng trợ cấp một lần

Về hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần, bạn vui lòng tham khảo tại bài viết: 

Cách tính tiền trượt giá khi nhận BHXH một lần?

Nộp hồ sơ hưởng BHXH một lần ở đâu?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về cách tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi có tháng lẻ, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi