Nghỉ đóng BHXH bắt buộc thì đóng tự nguyện bao lâu sẽ được nhận lương hưu?

Nghỉ đóng BHXH bắt buộc thì đóng tự nguyện bao lâu sẽ được nhận lương hưu?

Tôi là nữ, sinh năm 1960, đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 8/2006 đến tháng 3/2018 thì nghỉ hưu. Tôi chỉ đóng 11 năm 6 tháng. Xin hỏi: 1/. Nếu tôi đóng BHXH tự nguyện thì tôi cần đóng thêm bao nhiêu năm (vì nghe nói theo luật mới, nữ nghỉ hưu chỉ cần đóng đủ 15 năm chứ không phải 20 năm). 2/. Sau khi đóng bhxh tự nguyện thì bao lâu sau tôi sẽ được nhận lương hưu và nhận đến bao giờ?



Sẽ được nhận lương hưuTư vấn chế độ hưu trí:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnChúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Về việc đóng BHXH tự nguyện để hưởng lương hưu:

Căn cứ theo quy định tại Điều 73 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

1. Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

b) Đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.”

Bên cạnh đó, Điểm e Khoản 1 Điều 9 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 9. Phương thức đóng

Phương thức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện theo Khoản 2 Điều 87 của Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

1. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được chọn một trong các phương thức đóng sau đây để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất:

e) Đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia bảo hiểm xã hội đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.”

Do đó,

Bạn là nữ, sinh năm 1960 (59 tuổi); đóng BHXH bắt buộc từ 11 năm 6 tháng. Nếu bạn có thể đóng BHXH tự nguyện một lần cho 8 năm 6 tháng còn thiếu để đủ 20 năm đóng BHXH sẽ được nhận lương hưu.

Trường hợp mà bạn được biết về việc nữ nghỉ hưu chỉ cần đóng đủ 15 năm chứ không phải 20 năm chỉ áp dụng với lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn và đủ 55 tuổi.

Và thời điểm hưởng lương hưu của bạn được tính từ tháng liền kề sau tháng đóng đủ số tiền cho những năm còn thiếu theo quy định tại khoản 2 điều 6 Nghị định 134/2015/NĐ-CP.

Sẽ được nhận lương hưu

Tư vấn chế độ hưu trí trực tuyến 24/7: 1900 6172

Về thời hạn được nhận lương hưu

Luật Bảo hiểm xã hội và các văn bản hướng dẫn chỉ quy định về vấn đề nhận lương hưu hàng tháng và không có quy định về giới hạn độ tuổi hay thời gian khi hưởng chế độ hưu trí. Vậy nên, khi đáp ứng được điều kiện thì sẽ được nhận lương hưu hàng tháng cho đến lúc qua đời.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Hồ sơ hưởng chế độ hưu trí và thời gian nộp

Thời hạn giải quyết chế độ hưu trí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi