Nghỉ ốm đau xong có được hưởng thất nghiệp

Nghỉ ốm đau xong có được hưởng thất nghiệp không?

Xin chào tư vấn An Nam, cho tôi hỏi nghỉ ốm đau xong có được hưởng thất nghiệp. Trước khi nghỉ việc ở công ty, tôi bị ốm và phải nhập viện được bệnh viện xác nhận nghỉ hưởng chế độ ốm đau 7 ngày. Cho tôi hỏi nếu sau 7 ngày nghỉ hưởng bảo hiểm; sau đó tôi xin nghỉ luôn ở công ty. Vậy tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?



Nghỉ ốm đau xong có được hưởng thất nghiệpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn về nghỉ ốm đau xong có được hưởng thất nghiệp như sau:

Căn cứ tại Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định

“Điều 49: Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp 

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp”.

Như vậy, khi nghỉ việc thì bạn phải có đủ các điều kiện sau để hưởng bảo hiểm thất nghiệp:

+ Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp; chấm dứt hợp đồng đúng pháp luật

+ Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động

+ Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm đúng thời hạn quy định

Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Nghỉ ốm đau xong có được hưởng thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Bên cạnh đó, căn cứ Khoản 1 Điều 38 Quyết định 959/QĐ- BHXH:

“Điều 38. Quản lý đối tượng

1.Đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN

1.7. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.”

Trường hợp bạn nghỉ ốm đau 7 ngày thì tháng đó bạn vẫn đủ điều kiện đóng BHTN; và được coi là đang đóng bảo hiểm thất nghiệp. Theo đó, nếu bạn đáp ứng các điều kiện nêu trên sẽ được nhận bảo hiểm thất nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Cách tính thời gian và mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Có thể ủy quyền đi nộp hưởng trợ cấp thất nghiệp khi thai sản?

Mọi thắc mắc liên quan đến nghỉ ốm đau xong có được hưởng thất nghiệp liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7 : 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi