Nghỉ việc theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP có được nhận tiền BHXH một lần không?

Nghỉ việc theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP có được nhận tiền BHXH một lần không?

Tôi nghỉ việc theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP sau khi đã được hỗ trợ học nghề. Tôi đã nhận 1 khoản trợ cấp thì sau này có được nhận tiền BHXH một lần không?



Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần:Nghỉ việc theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Về BHXH một lần khi nghỉ việc theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 10 Nghị định 108/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 10. Chính sách thôi việc

2. Chính sách thôi việc sau khi đi học nghề

3. Các đối tượng thôi việc quy định tại Khoản 1, 2 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội và cấp sổ bảo hiểm xã hội hoặc nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội; không được hưởng chính sách thôi việc theo quy định tại Nghị định số 46/2010/NĐ-CP ngày 27 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định về thôi việc và thủ tục nghỉ hưu đối với công chức và Nghị định số 29/2012/NĐ-CP ngày 12 tháng 4 năm 2012 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức.”

Như vậy, trong trường hợp của bạn do bạn nghỉ việc theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP sau khi đã được hỗ trợ học nghề nên bạn vẫn được nhận tiền BHXH một lần khi đủ điều kiện.

Theo đó, Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP quy định:

Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

Nghỉ việc theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 24/7: 1900 6172

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế”.

Theo quy định, nếu bạn đáp ứng đủ điều kiện như đã nêu trên thì bạn có thể làm hồ sơ để nhận tiền BHXH một lần.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Nơi nhận bảo hiểm xã hội một lần của người lao động

Thời gian nộp hồ sơ và thời gian giải quyết BHXH một lần.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi