Nghỉ xong thai sản 06 tháng thì có làm hồ sơ hưởng BHTN luôn được không?

Nghỉ xong thai sản 06 tháng thì có làm hồ sơ hưởng BHTN luôn được không?

Xin chào Tổng đài tư vấn! Cho mình hỏi mình đóng bảo hiểm được 4 năm 3 tháng, sau đó nghỉ 1 tháng không đóng bảo hiểm, và tham gia lại từ tháng 6/2018 – 5/2019, mình sẽ nghỉ thai sản từ tháng 6/2019 và định nghỉ việc luôn. Sau khi sinh xong thì mình sẽ làm bảo hiểm thai sản. Như vậy cho mình hỏi là sau khi nghỉ xong thai sản 06 tháng xong thì mình có làm được bảo hiểm thất nghiệp không? Và nếu như làm bảo hiểm thất nghiệp thì sau 6 tháng nghỉ thai sản mình mới bắt đầu làm hay là trong lúc nghỉ sinh thì bắt đầu làm bảo hiểm thất nghiệp? Nếu sau 6 tháng nghỉ thai sản xong mới làm thì có làm được hay không? Do mình được biết là trong thời gian nghỉ thai sản không được đóng bảo hiểm thất nghiệp. Xin cám ơn tư vấn!



Thai sản 06 tháng

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 49 Luật việc làm số 38/2013/QH13 quy định như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây: 

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:…”

Thai sản 06 tháng

Tư vấn Chế độ thai sản trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đóng bảo hiểm được 4 năm 3 tháng. Sau đó nghỉ 1 tháng không đóng bảo hiểm, và tham gia lại từ tháng 6/2018 – 5/2019. Bạn sẽ nghỉ thai sản từ tháng 6/2019 và định nghỉ việc luôn. Nếu muốn nhận trợ cấp thất nghiệp thì trong thời hạn 03 tháng đầu kể từ ngày nghỉ việc ghi trong quyết định nghỉ việc, bạn có thể nộp hồ sơ đến trung tâm dịch vụ việc làm. Việc giải quyết trợ cấp thất nghiệp sẽ không làm ảnh hưởng đến chế độ thai sản 06 tháng của bạn vì đây là 02 chế độ hoàn toàn độc lập. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết :

Có đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi nghỉ việc luôn sau thai sản không?

Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp trường hợp đóng ngắt quãng

Nếu còn vướng mắc về trợ cấp thất nghiệp khi nghỉ thai sản 06 tháng; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi