Người dân tộc thiểu số khám chữa bệnh trái tuyến có được chi trả BHYT?

Người dân tộc thiểu số khám chữa bệnh trái tuyến có được chi trả BHYT?

Người dân tộc thiểu số, người thuộc hộ nghèo sống ở vùng kinh tế khó khăn hoặc kinh tế đặc biệt khó khăn đi khám chữa bệnh trái tuyến được bảo hiểm y tế chi trả như thế nào?



Người dân tộc thiểu số

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 5 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định: 

“Người dân tộc thiểu số và người thuộc hộ gia đình nghèo tham gia bảo hiểm y tế đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người tham gia bảo hiểm y tế đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo khi tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với bệnh viện tuyến huyện, điều trị nội trú đối với bệnh viện tuyến tỉnh, tuyến trung ương và có mức hưởng theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Đồng thời tại khoản 1 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định mức hưởng bảo hiểm y tế:

“100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này. Chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật này được chi trả từ nguồn kinh phí bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh của nhóm đối tượng này; trường hợp nguồn kinh phí này không đủ thì do ngân sách nhà nước bảo đảm”.

Và đối tượng theo quy định tại điểm h khoản 3 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 là:

“h) Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;”

Người dân tộc thiểu số

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, người dân tộc thiểu số, người thuộc hộ nghèo đang sinh sống ở vùng có điều kiện kinh tế- xã hội khó khăn hoặc đặc biệt khó khăn khi đi khám chữa bệnh trái tuyến sẽ được bảo hiểm y tế chi trả 100% chi phí khám chữa bệnh khi đi khám chữa bệnh tại bệnh viện tuyến huyện hoặc điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến tỉnh, tuyến trung ương.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Đối tượng K2 trong thẻ BHYT đi khám chữa bệnh không đúng tuyến có được chi trả bảo hiểm y tế không?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.