Người đang hưởng trợ cấp bệnh nghề nghiệp ra nước ngoài định cư

Người đang hưởng trợ cấp bệnh nghề nghiệp ra nước ngoài định cư

Chào tổng đài tư vấn, tôi thuộc đối tượng đang hưởng trợ cấp bệnh nghề nghiệp hàng tháng nhưng nay tôi có nhu cầu ra nước ngoài định cư thì tôi có được hưởng trợ cấp gì không và tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì?



Tư vấn bảo hiểm xã hội:đang hưởng trợ cấp bệnh nghề nghiệp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn , với câu hỏi của bạn về: Người đang hưởng trợ cấp bệnh nghề nghiệp ra nước ngoài định cư, chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Thứ nhất, về trợ cấp bệnh nghề nghiệp hàng tháng

Căn cứ theo quy định tại khoản 5 Điều 49 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 về Trợ cấp hàng tháng thì:

“5. Người đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng khi ra nước ngoài để định cư được giải quyết hưởng trợ cấp một lần; mức trợ cấp một lần bằng 03 tháng mức trợ cấp đang hưởng. Hồ sơ, trình tự giải quyết trợ cấp một lần thực hiện theo quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 109 và khoản 4 Điều 110 của Luật bảo hiểm xã hội.”

Theo đó, người đang hưởng trợ cấp bệnh nghề nghiệp hàng tháng khi ra nước ngoài để định cư được giải quyết hưởng trợ cấp một lần, mức trợ cấp một lần bằng 03 tháng trợ cấp đang hưởng.

Thứ hai, về hồ sơ giải quyết trợ cấp một lần

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 109 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về Hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần thì:

“2. Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động.

3. Đối với người ra nước ngoài để định cư phải nộp thêm bản sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau đây:

a) Hộ chiếu do nước ngoài cấp;

b) Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp có xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài;

c) Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.”

Theo đó, để được nhận trợ cấp một lần thì bạn cần chuẩn bị đơn xin hưởng bảo hiểm xã hội một lần và bản sao xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng của các giấy tờ nêu trên.

đang hưởng trợ cấp bệnh nghề nghiệp

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Như vậy, trường hợp người đang hưởng trợ cấp bệnh nghề nghiệp hàng tháng ra nước ngoài định cư thì sẽ được hưởng trợ cấp một lần bằng 3 tháng trợ cấp đang hưởng và bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm các giấy tờ sau và nộp tại cơ quan cơ quan bảo hiểm nơi cư trú để được giải quyết:

+) Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động.

+) Bản sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau đây:

a) Hộ chiếu do nước ngoài cấp;

b) Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp có xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài;

c) Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Người đang hưởng trợ cấp bệnh nghề nghiệp ra nước ngoài định cư; Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Trách nhiệm bồi thường do tai nạn lao động từ người sử dụng lao động

Điều trị tai nạn lao động có được công ty chi trả chi phí khám, chữa bệnh?

Trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về Mức hưởng chế độ tai nạn lao động, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi