Người tham gia kháng chiến chết thân nhân được hưởng chế độ gì

Người tham gia kháng chiến chết thân nhân được hưởng chế độ gì

Xin chào Tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về người tham gia kháng chiến chết thân nhân được hưởng chế độ gì. Ông nội tôi được xác nhận là đối tượng hoạt động cách mạng trước năm 1945 đang hưởng trợ cấp, phụ cấp hằng tháng là 1.923.000 đồng. Bà nội tôi năm nay 83 tuổi, các con thì đã trưởng thành và có công ăn việc làm. Khi ông mất bà nội tôi có được hưởng những chế độ gì? Xin cảm ơn. 



Tư vấn bảo hiểm xã hội:Người tham gia kháng chiến

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn về người tham gia kháng chiến chết thân nhân được hưởng chế độ gì; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ khoản 1, 3 Điều 10 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định:

“1. Người hoạt động cách mạng đang hưởng chế độ ưu đãi quy định tại Khoản 2 Điều 9 của Pháp lệnh mà chết thì người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí; đại diện thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp ưu đãi.

3. Thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng cụ thể như sau:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con dưới 18 tuổi hoặc con từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ tháng liền kề khi người hoạt động cách mạng chết;”

Như vậy, trong trường hợp ông bạn là người hoạt động cách mạng trước 1945 thì khi mất thân nhân sẽ được nhận mai táng phí và đại diện thân nhân sẽ được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp ưu đãi. Ngoài ra, trong trường hợp bà bạn sẽ được hưởng trợ cấp hàng tháng từ tháng liền kề khi ông bạn mất. Cụ thể:

+) Trợ cấp mai táng phí và trợ cấp một lần;

Theo khoản 3 Điều 7 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012 quy định:

“3. Người có công với cách mạng, thân nhân quy định tại điểm e khoản 2 Điều 14 và khoản 2 Điều 27 của Pháp lệnh này chết thì người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí theo mức quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.”

Theo khoản 2 Điều 66 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định: “2. Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người quy định tại khoản 1 Điều này chết.”

Theo Nghị định 41/2017/NĐ-CP quy định mức lương cơ sở hiện tại là 1.300.000 đồng. Như vậy, người tổ chức mai táng sẽ nhận được trợ cấp mai táng phí bằng 13.000.000 đồng.

Ngoài ra, gia đình bạn còn được nhận trợ cấp một lần = 3 ×  1.923.000 đồng = 5.769.000 đồng.

+) Trợ cấp tuất hằng tháng cho thân nhân

Căn cứ theo quy định tại Mục 1 phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định 70/2017/NĐ-CP: Mức hưởng trợ cấp tuất hàng tháng đối với thân nhân là 1.417.000 đồng/người/tháng.

Như vậy, bà nội bạn sẽ nhận được trợ cấp hằng tháng bằng 1.417.000 đồng.

Người tham gia kháng chiến

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận: khi ông bạn mất gia đình bạn sẽ nhận được các chế độ sau:

– Chi phí mai táng 13.000.000 đồng.

– Đại diện thân nhân sẽ nhận trợ cấp một lần bằng 5.769.000 đồng

– Bà nội bạn sẽ nhận được trợ cấp tuất hằng tháng bằng 1.417.000 đồng.

Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: Người có công với cách mạng được miễn phí tiền khám chữa bệnh không?

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc về người tham gia kháng chiến chết thân nhân được hưởng chế độ gì; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi