19006172

Tăng mức phạt khi cho người khác mượn thẻ BHYT

Tăng mức phạt khi cho người khác mượn thẻ BHYT

Tăng mức phạt khi cho người khác mượn thẻ BHYT. Xin chào tổng đài tư vấn, trường hợp tôi cho người khác mượn thẻ BHYT để đi khám chữa bệnh thì sẽ bị phạt như thế nào? Tôi nghe nói pháp luật có quy định mới về vấn đề này và tăng mức xử phạt lên đúng không ạ? Khi nào sẽ có hiệu lực lực áp dụng? Xin cảm ơn tổng đài tư vấn rất nhiều.



mức phạt khi cho người khác mượn thẻ

Luật sư tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, mức phạt hiện hành khi cho người khác mượn thẻ BHYT

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 65 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 65. Vi phạm quy định về sử dụng thẻ bảo hiểm y tế trong khám bệnh, chữa bệnh

2. Phạt tiền đối với hành vi cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế hoặc sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của người khác trong khám bệnh, chữa bệnh theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm nhưng chưa làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế;

b) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc hoàn trả số tiền đã được quỹ bảo hiểm y tế chi trả vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 1 và Điểm b Khoản 2 Điều này;

b) Buộc người sử dụng thẻ bảo hiểm y tế hoàn trả toàn bộ chi phí khám bệnh, chữa bệnh đã được quỹ bảo hiểm y tế chi trả vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 1 và Điểm b Khoản 2 Điều này;

c) Kiến nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi thẻ bảo hiểm y tế đối với hành vi quy định tại Khoản 1 Điều này.”

Như vậy, theo quy định hiện nay thì trong trường hợp bạn cho người khác mượn thẻ BHYT để đi khám chữa bệnh nếu chưa làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế thì sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng còn trường hợp vi phạm làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng và buộc hoàn trả toàn bộ chi phí khám bệnh, chữa bệnh đã được quỹ bảo hiểm y tế chi trả vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế.

Thứ hai, tăng mức phạt khi cho người khác mượn thẻ BHYT đi khám bệnh từ 15/11/2020

Căn cứ theo quy định tại Điều 84 và Khoản 1 Điều 115 Nghị định 117/2020/NĐ-CP như sau:

“Điều 84. Vi phạm quy định về sử dụng thẻ bảo hiểm y tế trong khám bệnh, chữa bệnh

1. Phạt tiền đối với hành vi cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế hoặc sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của người khác trong khám bệnh, chữa bệnh theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm nhưng chưa làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế;

b) Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế.

2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc hoàn trả số tiền đã vi phạm vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế (nếu có) đối với hành vi quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

Điều 115. Hiệu lực thi hành

1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 15 tháng 11 năm 2020.”

Theo đó, trường hợp bạn cho người khác mượn thẻ BHYT để đi khám chữa bệnh từ ngày 15 tháng 11 năm 2020 sẽ bị xử phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng khi vi phạm nhưng chưa làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế hoặc từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế. Ngoài ra, bạn còn buộc phải hoàn trả số tiền đã vi phạm vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế (nếu có).

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế bị phạt như thế nào?

Xử phạt hành vi tẩy xóa, sửa chữa thẻ bảo hiểm y tế

mặt nạ đất sét