Những đối tượng nào sẽ được hỗ trợ chi phí vận chuyển từ BHYT?

Những đối tượng nào sẽ được hỗ trợ chi phí vận chuyển từ BHYT?

Những đối tượng nào sẽ được hỗ trợ chi phí vận chuyển từ BHYT? Xin chào tổng đài tư vấn! Cho tôi hỏi những ai sẽ được chi phí hỗ trợ vận chuyển từ BHYT ai không được hưởng? Xin cảm ơn! 



Tư vấn bảo hiểm y tế:Hỗ trợ chi phí vận chuyển từ BHYT

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm b Điều 21 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014  có quy định:

Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật”.

Đối tượng quy định tại các điểm a,d,e,g,h,i Khoản 3 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 gồm:

–  Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

– Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;

– Trẻ em dưới 6 tuổi;

– Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng;

Hỗ trợ chi phí vận chuyển từ BHYT

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

– Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;

– Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ;

Do đó, người tham gia bảo hiểm y tế thuộc đối tượng nêu trên trong trường hợp cấp cứu hoặc đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật từ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến huyện lên tuyến trên sẽ được hưởng tiền vận chuyển bệnh nhân của bảo hiểm y tế. Còn các trường còn lại không thuộc đối tượng trên thì không được hỗ trợ chi phí vận chuyển.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về những đối tượng được hỗ trợ chi phí vận chuyển từ BHYT. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Chi phí vận chuyển người bệnh lên bệnh viện tuyến tỉnh

Điều kiện chuyển người bệnh lên bệnh viện tuyến trên

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi