Quy định về cấp thẻ BHYT cho người đã hiến bộ phận cơ thể năm 2019

Quy định về cấp thẻ BHYT cho người đã hiến bộ phận cơ thể năm 2019

Cho tôi hỏi vấn đề: Quy định về cấp thẻ BHYT cho người đã hiến bộ phận cơ thể năm 2019. Tôi đã hiến thận cho con của tôi thì có được cấp thẻ BHYT không? Tôi cần làm thủ tục thế nào và thẻ này sẽ sử dụng được từ bao giờ?



Quy định về cấp thẻ BHYTTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Tổng đài tư vấn. Liên quan đến quy định về cấp thẻ BHYT cho người đã hiến bộ phận cơ thể; chúng tôi  xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về việc bạn có được cấp thẻ BHYT không?

Căn cứ Khoản 14 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

14. Người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật về hiến ghép mô tạng.”

Trong trường hợp của bạn, bạn đã hiến thận cho con nên sẽ được cấp thẻ BHYT miễn phí do ngân sách nhà nước đóng. 

Thứ hai, quy định về thủ tục xin cấp thẻ BHYT trong trường hợp của bạn

Theo quy định tại khoản 1 điều 25 Quyết định 595/2014/BHXH :

“Điều 25. Đăng ký đóng, cấp thẻ BHYT đối với người chỉ tham gia BHYT

1. Thành phần hồ sơ

1.1. Người tham gia

a) Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

b) Đối với người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật: Giấy ra viện có ghi rõ “đã hiến bộ phận cơ thể”.”

Như vậy; bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm những giấy tờ sau để được cấp thẻ bảo hiểm y tế:

+ Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1 – TS);

+ Giấy ra viện ghi rõ ” đã hiến bộ phận cơ thể”;

+ Chứng minh thư nhân dân.

Nơi nộp hồ sơ: bạn nộp tại cơ quan BHXH huyện nơi bạn cư trú.

Quy định về cấp thẻ BHYT

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ ba, về thời gian thẻ BHYT của bạn bắt đầu có giá trị sử dụng

Căn cứ theo quy định tại Khoản 16 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

6. Đối với đối tượng quy định tại khoản 14 Điều 3 Nghị định này, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng ngay sau khi hiến bộ phận cơ thể.”

Như vậy, theo quy định nêu trên thì thẻ bảo hiểm y tế của bạn sẽ có giá trị sử dụng ngay sau khi bạn hiến bộ thận cho con bạn

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Mức hưởng bảo hiểm y tế của người đã hiến bộ phận cơ thể người

Người hiến bộ phận cơ thể đi điều trị chưa có thẻ thì có được hưởng BHYT không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi