Quy định về điều kiện được hưởng BHYT 5 năm liên tục năm 2019

Quy định về điều kiện được hưởng BHYT 5 năm liên tục năm 2019

Tôi đã đóng BHYT được nhiều năm. Trên thẻ của tôi ghi: Thời điểm đủ 5 năm liên tục từ ngày 1/11/2018 vậy tại sao hôm qua tôi đi khám chữa vẫn bị yêu cầu thanh toán 20% chi phí? Quy định về điều kiện được hưởng BHYT 5 năm liên tục năm 2019 như thế nào ạ? Xin sớm hồi đáp!



BHYT 5 năm liên tục năm 2019Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn  đã gửi câu hỏi tới Tư vấn An NamTrường hợp của bạn về: quy định về điều kiện được hưởng BHYT 5 năm liên tục năm 2019; xin trả lời cho bác như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điểm đ Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế như sau:

” Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

đ) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo him y tế 05 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;”

Bên cạnh đó; căn cứ vào Công văn 5544/BYT-BH quy định như sau :

1. Trường hợp các cơ sở y tế đã xác định được số lũy kế chi phí cùng chi trả trong khám bệnh, chữa bệnh BHYT trong năm có số tiền cùng chi trả lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (6 tháng lương cơ sở hiện nay là 7.260.000đ) đối với người bệnh đã có thời gian tham gia BHYT 05 năm liên tục trở lên (tính từ thời điểm tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục) thì cơ sở y tế không thu thêm chi phí cùng chi trả của người bệnh, đồng thời có trách nhiệm cung cấp hóa đơn thu mức cùng chi trả đủ 6 tháng lương cơ sở cho người bệnh để cơ quan Bảo hiểm xã hội có căn cứ cấp giy không phải cùng chi trả trong năm tài chính;..”

Như vậy, điều kiện để được hưởng quyền lợi khi tham gia BHYT 5 năm liên tục năm 2019 như sau:

Để được hưởng quyền lợi đối với người tham gia BHYT từ đủ 5 năm trở lên thì bạn cần đáp ứng điều kiện sau : 

  • Khám chữa bệnh đúng tuyến;
  • Đã tham gia BHYT 5 năm liên tục;
  • Có số tiền đồng chi trả chi phí khám chữa bệnh trong năm cộng dồn lớn hơn 6 tháng lương cơ sở ( Lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng, cụ thể 8.340.000 đồng ).
  • Được cấp giấy chứng nhận không đồng chi trả trong năm.

Đối chiếu với trường hợp của bạn, do thông tin bạn cung cấp chưa rõ ràng nên bạn căn cứ vào các điều kiện trên để xác định trường hợp của bạn có được hưởng đủ quyền lợi khi tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục.

BHYT 5 năm liên tục năm 2019

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Tham gia BHYT 5 năm liên tục có được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh?

Tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục được hưởng quyền lợi gì?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi