Quy định về mã thẻ KC4 của đối tượng tham gia kháng chiến BVTQ

Quy định về mã thẻ KC4 của đối tượng tham gia kháng chiến BVTQ

Bố của tôi được nhận trợ cấp theo quyết định 142 của thủ tướng với đối tượng tham gia kháng chiến. Bố tôi mang mã thẻ KC 4 thì có đúng hay không? Tôi cám ơn!



Tham gia kháng chiến

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 5 Điều 3 và Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

5. Người tham gia kháng chiến và bảo vệ Tổ quốc, gồm:

– Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 27 tháng 10 năm 2008 của Thủ tướng Chính phủ về thực hiện chế độ đối với quân nhân tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước có dưới 20 năm công tác trong quân đội đã phục viên, xuất ngũ về địa phương;”

“Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

g) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác;”

Theo thông tin bạn cung cấp, bố của bạn được nhận trợ cấp theo Quyết định 142/2008/QĐ-Ttg. Mức hưởng của bác được xác định là 80% chi phí khám chữa bệnh.

Đồng thời, Khoản 2 Điều 2 Công văn 4996/BHXH-CSYT hướng dẫn triển khai thực hiện một số nội dung theo quy định tại Nghị định số 146/2018/NĐ-CP như sau:

“2. Cấp và chuyển đổi mã quyền lợi trên thẻ BHYT

2.2. Trong thời gian chờ sửa đổi, bổ sung Quyết định số 1351/QĐ-BHXH ngày 16/11/2015 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam quy định về mã số ghi trên thẻ BHYT, để thống nhất phương thức cấp mã trên toàn quốc, BHXH các tỉnh khẩn trương phối hợp với đơn vị quản lý đối tượng rà soát, hoàn thiện và lập danh sách đổi thẻ BHYT cho các đối tượng tham gia theo quy định tại Nghị định số 146/2018/NĐ-CP , cụ thể như sau:

– Đổi mức hưởng trên thẻ từ mã 2 sang mã 4 cho đối tượng người tham gia kháng chiến và bảo vệ Tổ quốc quy định tại Khoản 5 Điều 3 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP (có mã đối tượng KC), nhưng không phải là đối tượng Cựu chiến binh quy định tại Khoản 4, Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP.”

Tham gia kháng chiến

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, bố bạn thuộc đối tượng tham gia kháng chiến bảo vệ Tổ quốc nên có mã thẻ KC. Mức hưởng của bố bạn là 80% chi phí khám chữa bệnh nên ô thứ hai là được quy định là số 4.

Kết luận, mã thẻ BHYT của bố bạn ghi KC4 là  chính xác theo quy định.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Quy định về thay đổi mã quyền lợi BHYT từ KC2 sang KC4 năm 2019

Quy định mới về việc đổi thẻ BHYT mang mã KC2 sang mã KC4

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi